E mới đẻ mổ hôm 13/8 và cũng vừa về nhà đc 2 ngày. Tranh thủ lúc con đang ngủ online kể cho các mẹ nghe câu chuyện của e mà đến bây h khi trai qua rồi e mới thấy mọi việc xảy ra với e thật sợ hãi ly kỳ nhưng cũng đầy hạnh phúc vì e đã đc ôm con vào lòng cho con bú , cho con ngủ, nghe con khóc...Đêm hôm chủ nhật là ngày 13/8 e thấy gò cứng bụng nhiều nhưng thỉnh thoảng lại thấy hơi đau bụng dưới như đến tháng, đau độ vài giây thì hết xong lại buồn ị nên e cũng chả quan tâm lắm, e ị xong lại vào ngủ tiếp đc luôn nên từ đêm đến sáng 4 lần như thế liền e cũng kệ, đến lúc khoảng 4 h thấy đau liên tục lúc thì 20 phút vài cơn, lúc thì 30 fut chả thấy j, e cũng hơi nghi ngờ đó là dấu hiệu chuyển dạ nên bật đt vào net tìm hiểu. (Tập 1 đẻ mổ trc nên k b thế nào là đau đẻ). Tìm hiểu thì mỗi ng mô tả 1 kiểu nên e cũng k b thế nào vì thấy mọi ng kêu đau đẻ cứ fat cuồng lên có ng còn chửi cả chồng cơ còn e thấy nó cũng bt, lúc có cơn thì thấy đau thắt thắt ở bụng dưới xong hết cơn đau lại vẫn cười hì hì với chồng đc. 6 rưỡi sáng thấy lại thấy có cơn đau nhưng khoảng 20 fut 1 cơn. E bảo chồng e đau lắm hay a đưa e ra bệnh viện khám xem tử cung đã mở chưa hay e bị làm sao? Trong đầu e y nghĩ của e là chỉ đi khám thôi chứ chả fai đi đẻ j đâu. Chả hiểu chồng e le te thế nào xách hết cả đồ mà e đã chuẩn bị sẵn để đi đẻ vào oto lúc e ra mọi thứ đã sẵn sàng r e định bảo thôi mang vào nhà đi nhưng chồng e hăng hái quá nên đành kệ vậy. E đt cho bác sỹ Hà khoa D5 ng quen của e và cũng là ng sẽ đẻ mổ cho e, nghe e mô tả bác ý chỉ bảo e rằng vào thẳng khoa cấp cứu khám, bác đang rửa xe. E ngồi trên xe các cơn đau đến nh hơn. Đến bệnh viện đang lơ ngơ định vào khoa cấp cứu thì gặp bác Hà, e cứ nghĩ bác ý đang bận rửa xe chưa đến đc nên e chỉ định đi thẳng vào phòng cấp cứu rồi gặp ng nào thì khám ng đó, cái chuyện bác sỹ nào khám cuối cùng lại gần như quyết định hết mọi việc sau này của e nên các mẹ đừng bảo e dài dòng nhé. E vào phòng bác Hà khám cho e bảo tử cung mở hơn 1 cm rồi chỉ định mổ cấp cứu vì e bị rau tiền đạo tt nhưng chưa chảy máu bao h, hic, e sốc quá mặc dù e biết sẽ phải mổ thôi và định thứ 7 ngày 20.8 mới mổ cơ... Bác Hà nhanh chóng làm hồ sơ bệnh án để cho e nhập viện để mổ cấp cứu ở khoa A2. Vào khoa A2 thấy đông kinh khủng, toàn những ng chuẩn bị đẻ. Bác Hà cầm bệnh án mang sang khoa A2 đưa cho bs và bảo chuẩn bị bàn để mổ đẻ cho e, trong khi bác Hà chạy đi làm thủ tục nốt cho e thì bên khoa A2 có bs ra khám cho e và bảo tử cung e vẫn đóng nên k đồng ý mổ, bác Hà xuống và 2 bên cũng tranh luận nhau rất gay gắt. Bác Hà bảo mổ cc k e sẽ băng huyết nhưng bên khoa A2 trưởng khoa cũng k đồng ý mổ. Bên A2 khám cho e k thấy mở nên họ cho monitor để đo cơn co, cơn co vẫn có nhưng k nh nên họ cho ra ngoài phòng chờ sinh để chờ đợi. Ôi ra đến ngoài nằm lên giường 1 lúc thì cơn đau đến liên tục mấ ng cùng fong thấy khổ thâne định đi gọi bs sang khám cho e nhưng lúc đó chồng e đt cho e bảo yên tâm bác Hà sắp mổ cho e r, thật sự lúc đó e như chết đuối vớ đc cọc nhưng hoang mang vô cùng vì bs bên A2 k cho mổ còn bác Hà cũng chả thấy đâu, e đau quá k nằm xuống đc liền ngồi dậy dựa lưng vào tường thì bỗng nhiên thấy bị ra j đó ướt ướt, e sờ vào hóa ra là máu, lúc đó e sợ thật sự vì nếu k mổ nhanh e có thể bị băng huyết thì vô cùng nguy hiểm vì e bị nhau tiền đạo trung tâm dù gì cũng phải mổ trc khi chảy máu mà. E đứng lên để đi lại cho đỡ mỏi thì máu bắt đầu chảy ra ồ ạt, e sợ kinh ng liền gọi cho chồng bảo chồng gọi cho bác Hà đi, chồng e chưa kịp gọi thì bác ý đã gọi cho chồng e bảo e vào phòng mổ để mổ. mổ cc bắt buộc phải mổ ở A2 chứ k mổ ở D5 đc nên bác Hà đã đưa ra 1 qđ mà cả đời này e sẽ k bao h quên đc, bác lên khoa D5 lấy bàn mổ của khoa D5 xuống khoa A2 và nhờ thêm 1 bs nữa với 2 fu mổ để mổ cho e. Lên đến bàn mổ bác Hà đã fai thốt lên rằng đau từ đêm, bị nhau tiền đạo trung tâm, con thì 2 vòng dây rôn cuốn cổ mà k đi cc luôn từ đêm, bây h máu lại còn chảy ồ ạt thế này mà k mổ ngay thì nguy hiểm vô cùng, e thật phức tạp quá..chính thế nên bác ý fai gây mê. Thế rồi e mê đi lúc e lên bàn mổ khoảng 10 rưỡi lúc e tỉnh thì đã thấy đang nằm trong hậu phẫu rồi. Khoảng đến hơn 1 1 h thi e tỉnh và hơn 3h thì e đc đưa về phòng dịch vụ của khoa A2. Vc e đk nằm giường dv của d5 giá 500k 1 ngày nhưng chả hiểu sao lại bị nằm giường của khoa A2, giá 250k 1 g mà fai nằm chung với 12 giường nữa trong 1 cái hành lang ng ta sửa sang thành 1 cái phòng lớn.. Mọi chuyện bắt đầu từ đây cứ như 1 chuyện ly kỳ mà e cứ luôn nghĩ rằng e thật may mắn và có phúc lớn khi đc ở trong phòng tập thể đó... Con e ra đời 11h 4 fut ngày 13.8. Bé gái nặng 3.2 kg. Cám ơn cuộc đời đã mang con đến cho mẹ. E cho bé ăn đã rùi ngày mai e kể tiếp hành trình sau đẻ ah.