Các mẹ ơi,mấy hôm nay em lo quá, các mẹ chia sẻ cùng em với.

Em đang có bầu gần 4 tháng. Công ty em đợt này cải cách lại mô hình, thay đổi nhân sự rất mạnh tay. Phòng em rất có thể sẽ phải giảm đi 6 nhân viên chính thức, có thể là thuyên chuyển sang phòng ban khác (chưa biết là đi đâu) hoặc có thể là hạ chức danh (từ chuyên viên chính thức xuống cộng tác viên, chỉ nhận được lương còn toàn bộ thưởng bị cắt hết, nhìn chung thu nhập sẽ giảm ít nhất 50%). Em lo không biết mình có thể nằm trong số này không :(

Em search Google thì thấy luật pháp bảo vệ phụ nữ đang có thai, cty không được sa thải, chuyển công tác, hoặc nếu chuyển thì mức lương không được thấp hơn vị trí cũ đúng ko ạ? Vậy nếu em đang là nhân viên chính thức, vì cơ cấu cty thay đổi mà em trở thành cộng tác viên, bị cắt thưởng, giảm lương, thì cty em có bị phạm luật ko ạ? Hơn nữa nếu làm cộng tác viên hợp đồng 6 tháng ký 1 lần, thì liệu em có được hưởng chế độ thai sản của cty không nhỉ?

Em không phải đối tượng có "người quen", cũng không phải trưởng ban, chỉ là nhân viên chuyên môn bình thường,nên thấp thỏm quá. 2vc đang cố gắng tiết kiệm để dành tiền sinh con và nghỉ sinh, nếu có trục trặc về công việc thì gì thì chắc sẽ khó khăn hơn đây :(

Thời buổi công việc ai cũng khó khăn, không biết chỗ các mẹ có thế không? mẹ nào am hiểu luật thì tư vấn giúp em với ạ. Em cám ơn rất nhiều.