Cầu vồng là vẻ đẹp đến sau cơn bão và là một biểu tượng của niềm hy vọng. Đây là cách nhiều phụ nữ mô tả em bé của họ được hình thành sau khi sẩy thai.

Với một số phụ nữ, mang thai không phải là một trải nghiệm vui vẻ và đầy hy vọng. Điều này đặc biệt đúng đối với những phụ nữ từng trải qua sẩy thai. Với họ, mang thai một lần nữa có thể là một sự thăng trầm về cảm xúc. Lúc này, sự vui mừng khi mang thai đã biến mất, thay thế bằng những cảm xúc như sợ hãi, lo lắng và tội lỗi.

Dưới đây là những cảm giác mà mẹ mang thai sau khi sẩy thai có thể sẽ trải qua:

1. Mẹ cực kỳ chú ý về hành động, cảm giác và môi trường xung quanh

Thường sau khi bị sẩy thai, người phụ nữ sẽ rất đau khổ và tự trách bản thân mình đã không bảo vệ tốt cho đứa con. Và họ không biết vì sao đứa con của mình lại ra đi, họ luôn tự dằn vặt bản thân. Và lần mang thai tiếp theo có thể đặt họ vào trạng thái căng thẳng và lo lắng cao độ.

Người mẹ cảm thấy sự cần thiết phải hết sức cẩn thận về việc tránh bất kỳ tác hại tiềm tàng có thể gây hại cho em bé, và lo lắng những điều đó là ngoài tầm kiểm soát của mình. Người mẹ sẽ cực kỳ chú ý mọi hành động từ lời ăn tiếng nói, dáng đi, dáng đứng của mình. Đặc biệt chú ý trong chuyện ăn uống, tránh xa các loại thực phẩm không tốt cho thai nhi, tránh xa những nơi công cộng. Thậm chí cắt hẳn liên lạc với bạn bè, mong muốn mang đến cho đứa con một môi trường tốt nhất.

2. Sợ hãi khi kết nối với bé cưng

Cảm giác sợ hãi khi cho rằng mình sẽ có thể mất đi một đứa con nữa, là điều rất bình thường khi mang thai trở lại. Nhiều phụ nữ cảm thấy ngắt kết nối với bé cưng sẽ là biện pháp bảo vệ cảm xúc trong trường hợp có chuyện xấu xảy ra. Khi nhận thấy một dấu hiệu của bé cưng trong bụng, mẹ sẽ phớt lờ, không biểu hiện bất kì cảm giác gì, và cho rằng như thế là an toàn.

Nhưng đồng thời, mẹ cũng có thể cảm thấy tội lỗi ghê gớm vì không muốn được kết nối. Mỗi kỳ kiểm tra thai kỳ có thể gây ra rất nhiều lo âu và sợ hãi, cảm giác chờ đợi để biết rằng mọi thứ đều ổn và sau đó lại chuyển qua giai đoạn lo lắng mới.

Mẹ không nên quá lo lắng mà hãy cảm nhận sự sống đang hình thành, nhận lấy niềm vui khi sắp được làm mẹ. Cố gắng mỗi ngày và nhớ rằng mọi chuyện rồi sẽ ổn!

3. Giấu diếm chuyện mang thai và cô đơn với bí mật của mình

Trong lần mang thai trước, bạn đã rất vui mừng và hân hoan thông báo cho gia đình và bạn bè biết, và không hề nghĩ đến chuyện sẽ rất khó khăn để nói với họ về sự ra đi của em bé. Vì thế trong lần mang thai tiếp theo, bản năng của người mẹ có thể giữ kín chuyện mang thai như là một bí mật thay vì chia sẻ nó như là một tin vui.

Đây là một phản ứng dễ hiểu của người mẹ, tuy nhiên việc giấu kín này có thể làm bạn cảm thấy cô đơn với bí mật của mình. Trong khi đây là thời gian bạn cần sự hỗ trợ nhiều nhất, thì bạn lại chọn cách im lặng để cảm thấy ít bị tổn thương nhất.

Lời khuyên cho bạn là nên lựa chọn một hoặc hai người bạn tin cậy để hỗ trợ cho đến khi sẵn sàng để chia sẻ tin tức mang thai cho tất cả mọi người, điều đó sẽ giúp ích cho bạn rất nhiều.

4. Ghen tỵ với phụ nữ mang thai khác

Bạn nhìn thấy phụ nữ mang thai và cảm thấy ghen tị khi họ đang phàn nàn về việc ốm nghén hay cảm thấy mệt mỏi. Nhưng bạn không nên so sánh mình với bất kì phụ nữ mang thai nào khác.

Việc tìm kiếm một sự cân bằng là một thách thức. Hãy nói chuyện với bác sĩ về nỗi sợ hãi của bạn, để có thể giảm bớt sự lo lắng, căng thẳng và làm sáng rõ những thắc mắc của bạn. Bạn có thể làm thêm nhiều xét nghiệm tiền sản để bạn có thể thấy yên tâm hơn. Bạn nên nhớ rằng bạn đang hạnh phúc vì được mang thai một lần nữa.

5. E ngại việc trở nên hạnh phúc

Phần khó khăn nhất khi mang thai sau khi sẩy thai là bạn biết có khả năng sẩy thai lần nữa. Rất khó để cho bạn cảm thấy hạnh phúc và vui mừng về việc mang thai mới. Nhiều phụ nữ kìm nén cảm xúc vui mừng khi nghĩ rằng điều đó sẽ mời gọi tai họa nếu tỏ ra quá hạnh phúc.

6. Em bé cầu vồng

Đó có thể là rung động đầu tiên khi em bé của bạn đạp mạnh hơn, hoặc là khi đến giai đoạn các tháng cuối của thai kỳ; hoặc là khi biết được giới tính em bé. Những khoảnh khắc hạnh phúc cho biết em bé đến với bạn rồi cũng sẽ đến, bạn sẽ cảm thấy được thư giãn hơn với nhiều hy vọng, và sẵn sàng tận hưởng những trải nghiệm nuôi dưỡng một mầm sống mới.

Cầu vồng là vẻ đẹp đến sau cơn bão và là một biểu tượng của niềm hy vọng. Đây là cách nhiều phụ nữ mô tả em bé của họ được hình thành sau khi sẩy thai. Một em bé cầu vồng không chiếm chỗ của em bé đã mất, sẽ luôn có chỗ trong trái tim của bạn cho em bé có thể đã ra đời, và những em bé mà bạn sẽ giữ trong vòng tay của bạn.