Chào các mẹ,

Các mẹ cho mình hỏi với, mình đang mang thai ở cuối tháng thứ bảy, bắt đầu bước sang tuần thứ 31 (KKC 15/11/2008), mình rất hay bị gò tử cung, hồi 5,6 tháng đã bị, nhưng tháng thứ 7 này bị đặc biệt nhiều, mỗi ngày phải 10 - 20 lần bụng gò cứng lên, thậm chí còn hơn nữa đặc biệt lúc đi hơi xóc, lúc đi cầu thang, đi nhiều, đi máy bay lúc cất, hạ cánh hay ....... lúc chồng táy máy:cool:... Bụng gò cứng lên thì không bị đau, chỉ tưng tức khó chịu, thậm chí chỉ cảm thấy nó cứng ngắc lên thôi. Không chỉ những thế, thi thoảng còn ra nước trong, ví dụ ngủ dậy tự nhiên thấy nước dốc ra khỏi cửa mình thấm ướt 2 đáy quần, âm hộ luôn thấy ẩm ướt. Những ngày đi lại nhiều bụng gò nhiều càng hay bị thế.

Hôm trước e thấy nước ra nhiều, sợ rỉ ối, nhưng vào viện khám thì n ó lại ngưng, khô ráo nên bác sĩ cho về nói theo dõi tiếp. Từ đó đến nay đi lại nhẹ nhàng tình củm thì không thấy ra nước nữa, chỉ có khí hư. Tuy nhiên bụng vẫn rất hay bị gò.

Cho e hỏi các mẹ thông thái 2 vấn đề:

+ Tầm tuổi thai như e thì hay bị gò như thế có bình thường kông, có gây nguy cơ gì không? Các mẹ có hay bị gò như thế không?

+ Hiện tượng ra nước trong như trên nên đánh giá thế nào?

Cảm ơn các mẹ thông thái. Mong sớm có câu trả lời từ các mẹ.