Em mang thai được 37 tuần rồi. Các tháng tuần đã qua đều ổn cả. Nhưng hôm trước vừa đi siêu âm bác sĩ bảo thai nhi bị dây rốn quấn cổ đến tận 3 vòng. Em lo quá, không biết nó có nguy hiểm đến tính mạng của con hông hả các mẹ ơi!

Em không khỏi lo được vì nghe đâu dây rốn quấn cổ thai nhi sau này muốn sinh thường cũng khó. Khi đó dây rốn có thể siết vào cổ con gây ngạt và chỉ có thể chọn sinh mổ thôi. Từ khi biết được những thông tin này em mất ăn mất ngủ mấy ngày trời. Mấy ngày nay em cứ chú ý đến cái thai, hễ thấy thai ít máy một chút là tim đập thình thịch, cứ nơm nớp lo sợ con có chuyện gì.

Tuy đã được bác sĩ chỉ dẫn nhiều và phải chuẩn bị tinh thần mổ bắt con. Nhưng em cũng có chút hy vọng vì có người bảo có nhiều bé tự tháo vòng dây rốn và đến lúc sinh thì mọi chuyện đều ổn. Cũng không loại trừ đến ngày sinh thì dây lại quấn thêm vòng nữa không chừng. Nghĩ tới đây thôi mà em tay đập chân run lắm rồi huống hồ... Các mẹ ơi, nếu rốn quấn quanh như vậy thì con có thể hấp thụ được chất dinh dưỡng khi mà em ăn vào hay không? Điều này có ảnh hường gì đến lượng máu của thai hay không, thai có bị chết lưu không nữa các mẹ ơi?

Em sợ nhất trường hợp con chưa được chào đời là đã có chuyện đe dọa tính mạng con rồi. Không biết nhà mình trước đây đã ai gặp phải tình trạng này chưa? Thai nhi vẫn khỏe mạnh đến ngày được đưa con ra ngoài chứ ạ?

Cầu mong cho con sẽ không sao, hic… Nếu có ai từng gặp phải trường hợp này xin chia sẻ cho em chút ít thông tin để em bớt lo lắng với nhen…