Theo các mẹ thì cái quan niệm kiêng tắm sau sinh (có khi kiêng đến cả tháng) có nên giữ lại không, hay là chị em mình cứ tắm rửa thoải mái để đảm bảo vệ sinh nhỉ?

Em gái mình đi lấy chồng, trúng nhà chồng tốt bụng nhưng ngặt cái là có quá nhiều quan niệm xưa cũ, khó mà hòa hợp với giới trẻ hiện nay.

Điển hình là nay nó đang bầu bí, nghe mẹ chồng bảo sau này sinh xong ở cữ đủ 3 tháng 10 ngày và trong vòng 1 tháng đầu không được đụng vô nước, kể cả tắm rửa.

Con bé nghe mà hốt hoảng, nghĩ bụng “không tắm một hai ngày đã không chịu nổi, làm sao nhịn được 1 tháng đây”. Với cả nhịn tắm rồi sinh ra viêm nhiễm đủ loại, ôm con, cho con ti cũng không ổn chút nào.

Mà nó trình bày như vậy bà gạt phăng đi. Bà nói cứ nghe bà, ngày xưa toàn như vậy nên ai cũng khỏe mạnh đấy thôi. Em gái mình sinh nhà mẹ chồng vì mẹ mình đang bận việc khác, bất đắc dĩ không thể chăm nó được.

Nhà chồng rất hào hứng, sẵn sàng nuôi đẻ con dâu và cháu nội, nhưng quan điểm khác nhau về nhiều thứ quá liệu có yên tâm không đây? Các mẹ ở cữ có tắm không, hay kiêng nước vậy ạ? Sau bao lâu là tắm được tốt nhất hả các mom?