Khi mình vừa biết có thai,rút kinh nghiệm từ lần mang thai đầu,mình cố gắng ăn uống đủ chất,nhất là uống sữa hằng ngày.đặc biệt mình cố gắng nghe nhạc giao hưởng trước khi đi ngủ hoặc lúc nằm nghỉ ngơi.điều quan trong la bạn phải thích nghe giao hưởng và tận hưởng âm điệu du dương của từng bản nhạc thì mới hiệu quả.khi đó bạn sẽ ở trong trạng thái thư giãn nhất và thai nhi hấp thu nhạc nhiều nhất.

Mình thường nghe nhạc của Mozart và Beethoven.Minh còn tô màu cho tranh vẽ khi thai được 5 tháng.mình cũng thường xuyên cùng các thành viên trong gia đình trò chuyện với bé.Gần đến ngày sinh thì do mệt mỏi nên mình giảm nghe nhac.mình nhớ lúc đó cu cậu đạp mình dữ dội,không thể ngủ được,buộc mình phải mở nhạc nghe thì cu cậu im không đạp nữa.

Cu cậu mới sinh được 2 ngày,còn ở bệnh viện thì hôm đó cô điều dưỡng phát hiện bé biết nhìn theo,khi cô đi qua đi lai.mình thử lại nhiều lần thì đúng như vậy.khi hơn 1 tháng,bé sẽ mếu và khóc nếu ai hát ru giọng buồn não.nếu hát giọng vui thì bé cười.và giờ đây bé đã 6 tháng,khi mình nói "đèn đẹp đâu con" thì bé nhìn lên trần nhà có bóng đèn trần.

Còn con trai lớn của mình,lúc 15 tháng đã đọc được chữ O,A,B.và khi đi khám bệnh ở Nhi Đồng,các bác sĩ đã chỉ vào tấm bảng chỉ khu A,khu B và cháu đọc được.khi 2 tuoi thi cháu đã làm toán cộng 1 chữ số...mình không phải mục đích chính nghe nhạc để con thông minh mà mình muốn con có khả năng tiếp thu nhanh nhạy và có nhiều cảm xúc tình cảm.đó mới là điều quan trọng bạn à.

Giờ đây 2 con trai của mình (8 tuoi và 6 tháng) rất biết yêu thương nhau va yêu thương người thân,nhiều cảm xúc và đặc biệt cả 2 đều đam mê sách từ nhỏ,biết chăm chú lắng nghe.Như vậy là mình rất hài lòng rồi.

Mình chia sẻ chut it kinh nghiem cho các ban