Càng về cuối giai đoạn bầu bí, vòng bụng của các bà bầu sẽ ngày càng lớn hơn. Nhiều bà bầu sẽ quan sát bụng của mình khi mang thai 3 tháng cuối và có thể nhận thấy rằng có những vết rạn da. Nhưng một số mẹ có thể thấy bụng mình trở nên thon hơn trước, và họ sẽ đặc biệt lo lắng về vòng bụng của mình. Vậy bụng thon trong 3 tháng cuối thai kỳ phải làm sao?

Thực tế, khi phụ nữ mang thai ở giai đoạn cuối, nếu thực sự lo lắng, bạn có thể đi khám thai định kỳ, để có thể biết được sự phát triển của thai nhi có bình thường hay không.

Nói chung, hình dạng và độ dày của bụng của các bà bầu khác nhau là khác nhau. Một số người có thể có nhiều mỡ cục bộ hơn nên bụng dày hơn. Nếu có ít chất béo hơn, bụng sẽ trở nên thon hơn, nhưng nhìn chung không có sự thay đổi trong cấu trúc của da, vì vậy sẽ không ảnh hưởng đến tình hình sinh nở.

Ngoài ra, nếu bản thân thai phụ đã tương đối gầy thì chắc hẳn sẽ không có mỡ bụng, do đó thấy bụng mình thon hơn các mẹ khác.

Nếu bụng đặc biệt thon gầy, trong tam cá nguyệt thứ 3, thì mẹ không được sờ bụng thường xuyên, bạn phải kiểm soát bản thân, tần suất sờ bụng. Ngoài ra, trong 3 tháng giữa thai kỳ, cần giảm tần suất vận động và giảm cường độ vận động một cách hợp lý. Cũng nên chú ý việc dinh dưỡng và khám thai định kỳ nhé.