Em 24 tuổi, trễ kinh thử que 2 vạch được 5 tuần, nhưng chưa đi khám vì nghe các chị có kinh nghiệm truyền lại: đợi 6 – 8 tuần hãy đi khám vì lúc đó thai mới vào tử cung mới nghe được tim thai, khám sớm cũng vậy à.

Mang thai lần đầu nên em cũng chưa có kinh nghiệm gì nhiều, lại không có người lớn bên cạnh để chỉ dạy nên em cũng không biết kiêng cữ gì. Chỉ nghe nói là 3 tháng đầu không nên quan hệ vợ chồng, không ăn rau ngót, không uống nước dừa, không ăn thơm… vì lúc này thai chưa bám chắc vào thành tử cung dễ gây sẩy thai nên em kiêng những thứ này.

Nhưng ngoài những rau củ em kiêng, cũng có một loại rau rất nguy hiểm đối với bà bầu mà em không biết, không kiêng và ăn rất nhiều vì nghe bảo nó rất tốt, vitamin rất nhiều nên em mua ăn liên tục với mong muốn tốt cho bé con trong bụng. Hôm thì em nấu rau với tôm, hôm thì nấu thịt nạc, thịt bò… Và kết quả, bổ đâu không thấy, đến ngày thứ 5, tối đó vừa ăn xong buổi sáng thức dậy em thấy quần thấm máu. Lúc này thai em được 6 tuần, đi khám bác sĩ nói em đã bị sẩy thai rồi.

Nghe kết quả, em bước ra khỏi phòng khám ngồi khóc tu tu ngay giữa chốn đông người. Các mẹ ngồi khám cùng em thấy tình cảnh đó bước tới an ủi và hỏi thăm em vài câu, nhờ vậy mà vụ ăn rau mới lộ ra. Em nói là lúc em thử que xong 2 vạch căng đét luôn, em cũng không bị nghén hay gì nhiều, sức khỏe vẫn rất tốt nhưng từ lúc ăn rau chùm ngây xong thì bị sẩy thai. Chị ấy nghe xong phán cho 1 câu nghe rợn người:

- Chính rau chùm ngây đã giết con em đấy! Em không biết bà bầu không được ăn rau chùm ngây hả?

- Dạ không, em chỉ nghe nói rau ngót mới gây sẩy thai!

- Rau ngót với chùm ngây cũng như nhau, kiêng kỵ với bà bầu, nhất là những người mới cấn thai em ơi, khổ em tôi quá.

- Vậy mà không biết, em chỉ nghe nói rau chùm ngây rất giàu vitamin nên em ăn liền tù tì tới 5 ngày, mà ăn rất nhiều nữa.

- Thôi cố lên em, không biết không sao, biết rồi tránh. Em còn trẻ mà, cố lên!

Rồi chị ngồi chỉ em những thứ cần kiêng cữ khi mang thai. Và chị cho em câu thần chú là: “Khi có bầu, muốn ăn, muốn làm bất cứ điều gì hãy hỏi bác gồ, lên tìm thông tin và rồi đi hỏi thêm người có kinh nghiệm, bác sĩ… để không bị như vừa rồi!”.

Về nhà, em tìm hiểu thông tin qua mạng, sách, báo thì biết được “tác hại” của chùm ngây với bà bầu như vầy:

Ngoài chứa nhiều vitamin và khoáng chất, rau chùm ngây còn chứa chất alpha – sitosterol gây co cơ trơn tử cung và làm sẩy thai, do đó các nhà khoa học đã khuyến cáo phụ nữ có thai không được ăn rau chùm ngây để đảm bảo an toàn cho thai nhi và mẹ.

Ở một số nơi, người ta còn sử dụng chùm ngây như thuốc để phá thai, ngăn ngừa có thai. Đó là dùng rễ cây chùm ngây tươi rửa sạch, băm nhỏ nấu với nước uống sẽ ngăn ngừa sự thụ tinh. Vì chất alpha – sitosterol có trong chùm ngây có cấu trúc giống estrogen nên có tác dụng ngừa thai.

Tuy có hại với bà bầu là vậy, nhưng công tâm mà nói rau chùm ngây rất tốt cho sức khỏe của mọi người vì lượng dưỡng chất có chứa trong nó. Theo nghiên cứu đã công bố của các nhà khoa học, rau chùm ngây được ví như loại cây thần diệu vì nó chứa: lượng vitamin C nhiều hơn quả cam gấp 7 lần, hơn sữa 4 lần canxi và 2 lần protein, vitamin A hơn cà rốt gấp 4 lần, hơn rau diếp cá 3 lần chất sắt, hơn 3 lần chất kali so với quả chuối. Dinh dưỡng là vậy nên rau chùm ngây có công dụng chữa bệnh rất hiệu quả như chữa u xơ tuyến tiền liệt, tăng mỡ máu, cao huyết áp… và được trồng rất nhiều nơi trên thế giới.

Rút kinh nghiệm từ chuyện đau lòng của em, các mẹ bầu cần lưu ý khi ăn uống nhé. Các mẹ nên tập thói quen ăn đa dạng các loại thực phẩm để cân bằng dinh dưỡng, vì bất cứ mọi loại thực phấm nếu ăn uống nhiều torng một thời gian dài cũng sẽ không tốt, và trường hợp rau chùm ngây của em là một điển hình.

Giờ em đang dần lấy lại tinh thần để chuẩn bị cho lần mang thai kế tiếp, hi vọng con yêu sẽ sớm về với em. Các mẹ ủng hộ em nhé!