Chị nào có kinh nghiệm về sinh nở chỉ giùm em với. Em đang mang thai tới tháng thứ 7 rồi, mong đến ngày sinh nở, cả mẹ và con đều bình an.

Em kể các mẹ nghe chuyện này. Cô út nhà em dáng người hơi lùn nên lúc mang thai bé đầu, bác sĩ chỉ định mổ đẻ. Trời thương, bé trai sinh ra nặng hơn 3kg, cũng khỏe mạnh như bao đứa trẻ khác. Vì cũng muốn vui nhà vui cửa nên khoảng 2 năm sau, cô em có mang thai thêm bé nữa, đúng như mong ước, bé này lại là con gái và cũng sinh bằng phương pháp đẻ mổ luôn. Nếp tẻ đủ đầy nên cô dượng em quyết định không sinh thêm con nữa mà chỉ tập trung làm ăn lo cho 2 đứa nhỏ thôi.

Thời điểm cô sinh bé thứ 2, em có nghe phong thanh là cô định cắt bỏ luôn buồng trứng vì nếu sinh con nữa, cô cũng phải sinh mổ tiếp mà việc này thì quá liều và nguy hiểm, sơ sẩy là mất mạng như chơi. Thế mà các mẹ ạ, người tính không bằng trời tính, cô em lại bầu tiếp bé thứ 3 sau khi sinh bé thứ 2 được chừng 8 – 9 tháng gì đấy. Đợt đó, cả nhà em ai cũng lo lắng vì sợ bất trắc xảy ra. Bác sĩ cũng nói 2 lần sinh mổ quá gần nhau như vậy thì nguy cơ vỡ tử cung cao lắm. Biết là vậy nhưng cứ khấn ông bà trên cao phù hộ cho 2 mẹ con cô em tai qua nạn khỏi. Lúc thai mới 34 tuần, cô em bị xuất huyết ồ ạt. Đợt đấy ai cũng chuẩn bị sẵn tâm lý nhưng nhờ bác sĩ nhanh trí xử lý kịp, vậy là mẹ con cô em bình an. Nhưng bé thì yếu lắm.

Giờ tới lượt em, em dự định sinh thường nhưng cũng lo lắm các mẹ ơi. Em được cái cao ráo hơn cô, khung chậu cũng rộng, các chỉ số sức khỏe nhìn chung ổn hết. Từ lúc biết có bầu, em chăm chỉ tẩm bổ và luôn làm theo chỉ dẫn của bác sĩ, khám thai theo đúng lịch hẹn, bác sĩ cũng khuyên nếu không có vấn đề gì xảy ra, em nên sinh thường để tốt cho 2 mẹ con.

Mà nói thì nói vậy thôi chứ biết mọi thứ có diễn ra suôn sẻ theo ý mình không hả các mẹ? Sáng nay đọc được bài báo này mà tự nhiên em hoang mang gấp bội luôn. Theo một nghiên cứu của Bộ Y tế, bà mẹ sinh mổ có nguy cơ tử vong cao cấp 2 – 4 lần sinh thường lận. Các bác sĩ đầu ngành cũng nói rằng họ luôn khuyến khích và hỗ trợ tối đa để các bà mẹ có thể sinh thường theo đường tự nhiên vì như vậy sẽ giúp hệ hô hấp, phổi của em bé sạch nước ối, không bị dư ối trong phổi.

Đấy! Nhiều mẹ hay lầm tưởng sinh mổ sẽ nhàn hơn sinh thường nhưng nguy hiểm mẹ phải đối mặt rất cao các mẹ ơi, ví dụ như mẹ bầu sẽ phải đối mặt với nguy cơ vết mổ bị rách, chảy máu, tổn thương đường tiết niệu, nhiễm trùng, băng huyết… Mà thực tế là trong những năm gần đây, tỉ lệ sinh mổ tăng rất nhanh. Nếu 15 – 20 năm trước, số ca sinh mổ chỉ chiếm tỉ lệ 10 – 15% thì đến nay tỉ lệ này là 24 – 30%.

Nhiều mẹ sợ chịu không nổi các cơn đau chuyển dạ nên chọn sinh mổ nhưng những thủ thuật sau đó lại làm mẹ bầu chịu nhiều đau đớn, đối mặt với không ít nguy cơ đe dọa trực tiếp đến sức khỏe đấy các mẹ ạ. Em thấy nhiều mẹ khác còn chọn sinh mổ để quyết định “ngày đẹp giờ vàng” khi con vừa lọt lòng nữa kìa, tuy nhiên việc này thường bị bác sĩ từ chối và khuyên sản phụ nên đẻ thường bởi sinh tự nhiên vẫn là phương pháp có lợi nhất cho mẹ và bé.

Nếu không rơi vào những trường hợp dưới đây, thai phụ sẽ được chỉ định sinh thường:

- Nhóm phụ nữ sinh con đầu lòng trên 35 tuổi;

- Thai phụ mắc các bệnh lý như: thiếu máu, tim mạch, tiểu đường, nhiễm độc thai nghén, huyết áp cao, hen phế quản…;

- Tử cung hoặc khung xương chậu của thai phụ có điểm bất thường;

- Thai phụ có tiền sử sinh mổ.

Những nguy cơ từ sinh mổ

1. Kéo dài thời gian nằm viện sau sinh

Nếu như các mẹ bầu sinh thường chỉ mất từ 1 – 2 ngày nằm viện là được về nhà thì các mẹ sinh mổ phải đợi từ 5 – 7 ngày. Chưa kể, các khoảng tiền phải chi trả cho việc đẻ mổ và sinh hoạt trong bệnh viện còn cao hơn gấp nhiều lần so với một ca sinh thường.

2. Thời gian phục hồi lâu

Vì các mẹ phải chăm sóc vết mổ sau sinh lâu hơn với những yêu cầu phức tạp hơn, ngay cả việc vệ sinh cũng cần có người giúp đỡ nên mẹ sinh mổ phải mất từ 2 tuần đến 1 tháng mới có thể phục hồi hoàn toàn. Điều này sẽ ảnh hưởng rất lớn tới sức khỏe của mẹ và việc chăm sóc em bé mới chào đời.

3. Nguy cơ nhiễm trùng tăng cao

Nguy cơ nhiễm trùng ở các mẹ chọn phương pháp mổ đẻ thường sẽ cao hơn. Sự nhiễm trùng có thể xuất hiện ở vết thương mổ đẻ, trong tử cung hoặc cơ quan vùng chậu khác như bàng quang, ruột. Đây là nguyên nhân chính khiến thời gian các mẹ nằm viện kéo dài ra, tăng nguy cơ mắc các bệnh phụ khoa và các biến chứng khác trong những lần sinh nở tiếp theo.

4. Mất máu và xuất huyết

Khi lựa chọn phương pháp mổ để sinh con, các mẹ sẽ bị mất một lượng máu khá lớn. Điều này gây ảnh hưởng lớn đến quá trình phục hồi sức khỏe và thể trạng rất nhiều.

Mẹ sinh mổ sẽ bị mất một lượng máu rất lớn (Ảnh: Internet)

5. Có nguy cơ chấn thương các cơ quan khác

Trong quá trình mổ lấy thai, các thủ thuật có thể gây xước, rách bộ phận gần đó như bàng quang, ruột, chưa kể còn dễ gây biến chứng như nhiễm trùng cổ tử cung, biến chứng sản khoa tại vết thương phẫu thuật thuyên tắc huyết khối (cục máu đông), sỏi mật và viêm ruột thừa, do đó nhiều mẹ phải nhập viện điều trị lại sau khi mổ.

6. Lần sinh thứ hai, thứ ba vẫn phải sinh mổ

Nếu mẹ chọn sinh mổ ở lần mang thai đầu tiên, phải chờ ít nhất 3 năm nữa mới được phép mang thai để tránh gây nguy hiểm cho tính mạng của 2 mẹ con. Ngoài ra, ở lần mang thai thứ 2, thậm chí lần sinh thứ 3 mẹ vẫn phải sinh mổ.

7. Tăng các biến chứng mang thai lần sau

Ở những lần mang thai sau của các mẹ từng sinh mổ, nguy cơ vô sinh thứ phát, mang thai ngoài tử cung, sảy thai, thai chết lưu không rõ nguyên nhân sẽ tăng cao hơn.

Ở những lần mang thai sau của các mẹ từng sinh mổ, nguy cơ sảy thai, sinh non tăng cao hơn (Ảnh: Internet)

8. Có nguy cơ phải cắt bỏ tử cung sau khi sinh

Trường hợp xấu này tuy không phổ biến nhưng vẫn có thể xảy ra. Việc bị chảy máu không kiểm soát ở vết mổ đẻ lần đầu có thể gây biến chứng khiến mẹ bầu phải cắt bỏ tử cung ngay lúc mổ xong hay một thời gian sau.

9. Tăng nguy cơ mắc bệnh lạc nội mạc tử cung

Mẹ từng đẻ mổ có nguy cơ cao bị lạc nội mạc tử cung tại vết mổ đẻ trong tử cung và phải phẫu thuật để loại bỏ những tế bào bất thường này.

9. Nguy cơ tử vong cao

Nguy cơ mẹ tử vong trong quá trình sinh mổ cao gấp 2-4 lần so với mẹ sinh thường do những biến chứng nguy hiểm của nó trong quá trình mổ lấy thai. Ngoài ra, các thuốc gây mê, kháng sinh và các loại thuốc tiêm vào cơ thể trong quá trình phẫu thuật mổ lấy thai sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến sức khỏe của mẹ và nguồn sữa cung cấp cho cơ thể bé.

Xem thêm các tin bài bổ ích có liên quan tại đây:

Từ A tới Z, cách vệ sinh vùng kín cho bé gái sơ sinh để tránh lở loét, viêm nhiễm, mọi bà mẹ phải thuộc nằm lòng

Khoa học chứng minh: Bố thiếu chất này, mẹ bầu có uống cả lu sữa con sinh ra cũng thấp còi, lùn tịt, bố thương con sửa ngay!!!

5 việc sai bét nhè khi cho con bú mẹ nào cũng tin “sái cổ”, nghe bác sĩ giải thích xong "sốc 3 ngày" chưa tỉnh

Mời mẹ và bé cùng nghe câu chuyện “Một đồng tiền vàng”