Khi mang thai, thai nhi phát triển trong tử cung của mẹ bầu. Để biết được thai nhi có phát triển tốt hay không thì bạn cần phải qua một cuộc kiểm tra mới biết được. 

Một trong những kiểm tra quan trọng là siêu âm. Khi siêu âm có thể lấy dữ liệu về chiều dài xương đùi để nắm được tình trạng của thai nhi. 

Xương đùi là một xương hình ống dài điển hình trong cơ thể người, chiều dài của nó có thể phản ánh chiều dài của chi dưới của thai nhi. Trong quá trình siêu âm, xương đùi có thể nhìn thấy rõ ràng, và thường được sử dụng như một chỉ số quan trọng để hiểu sự tăng trưởng và phát triển của thai nhi. 

Việc đo chiều dài xương đùi phải tiến hành trong bệnh viện. Để số liệu đo được chính xác hơn, các mẹ phải nắm được những lưu ý trước khi kiểm tra để tránh nhầm lẫn, sai lệch. 

Ngoài ra, các mẹ nên tuân theo sự hướng dẫn của bác sĩ và đừng nghĩ rằng việc đo chiều dài xương đùi là vô ích, thực tế đây là một chỉ số quan trọng để quan sát sự phát triển của thai nhi. 

Ở phần sau mình sẽ chia sẻ về tiêu chuẩn chiểu dài xương đùi mình tổng hợp được nhé. Các bạn nhớ đón xem