Em mang bầu tháng thứ 6 rồi các mẹ ơi, hôm qua đang tìm đọc thông tin về mẹ bầu, mang thai thì em có đọc bài báo về các nguy cơ dị tật thần kinh của thai nhi, cũng sợ quá các mẹ ơi. Có vài thông tin em thấy nên lưu ý nên lên đây chia sẻ lại với các mẹ nhé

Điều thứ nhất mà các mẹ nhà mình cần biết đó là, ống thần kinh được hình thành trong giai đoạn đầu của thai nhi, sau đó sẽ phát triển dần thành não và cột sống. Dị tật ống thần kinh là hiện tượng não phát triển ít hoặc hầu như không phát triển, thậm chí bé còn có thể bị tật chẻ đôi đốt sống nữa đó ạ. Mẹ cần lưu ý vài điều sau để giúp ngăn ngừa dị tật thai nhi nha.

Không uống các loại thức uống chứa cồn như rượu, bia và tránh xa thuốc lá

Tác hại của rượu bia đối với thai nhi là vô cùng nghiêm trong các mẹ nha, vì sẽ gây các vấn đề về trí tuệ, nặng hơn có thể gây dị tật, thậm chí là sinh non nữa. Vì vậy, cách tốt nhất là tránh xa các loại rượu, bia, khói thuốc lá càng xa càng tốt để đảm bảo an toàn cho cả mẹ và bé nè.

Ăn uống lành mạnh

Mẹ lưu ý ăn uống đầy đủ, điều độ, đặc biệt các thực phẩm tốt cho mẹ bầu như: cam, sữa, măng tây, lòng đỏ trứng, rau bina, đậu tương, khoai tây, ngũ cốc, bơ… Bổ sung các loại thực phẩm này là cách tốt nhất để đảm bảo dinh dưỡng thai kỳ, giúp bé phát triển khỏe mạnh đó ạ!

Bổ sung acid folic sớm

Các mẹ cần hiểu rằng việc thiếu acid folic không hoàn toàn gây ra các khuyết tật ống thần kinh, nhưng bổ sung acid folic trong thời kỳ trước và khi mang thai sẽ làm giảm đáng kể dị tật thai nhi. Bản thân em trước và trong thời kỳ mang thai mỗi ngày em đều bổ sung acid folic để giảm thiểu nguy cơ con bị dị tật bẩm sinh và tốt cho em bé nữa. Có nhiều cách bổ sung lắm mẹ nha, mẹ chịu khó ăn các loại thực phẩm giàu axit folic, đến bác sĩ để được kê đơn thuốc có chứa acid folic uống hoặc cách đơn giản mà được nhiều mẹ chuộng nhất đó là uống sữa bầu ấy ạ.

Trước và trong thời kỳ mang thai em đều uống sữa bầu Dielac Mama Gold vì sữa này có hàm lượng acid folic theo đúng khuyến nghị của Viện Dinh dưỡng Quốc gia đó các mẹ. Sữa này ngày em uống ngày 2 ly, để đảm bảo đủ hàm lượng Acid Folic cần thiết, chỉ mong bé con sinh ra được khỏe mạnh là em mừng rồi.

Một chút chia sẻ mong các chị em có thai kỳ được khỏe mạnh và mẹ tròn con vuông nhé!