Em có một con trai 3 tuổi và đang sống cùng mẹ chồng. Hai mẹ con có quan điểm dạy con hoàn toàn trái ngược nhau, cho nên trong nhà không lúc nào “biển êm sóng lặng”.

Mẹ chồng em thuộc típ người cũ, cầu toàn, thích bảo bọc và làm mọi thứ cho con cái. Lúc trước là chồng em, giờ đến cháu nội. Hễ em sai thằng nhỏ làm việc gì đó bà lại ngăn:

- Để đó bà làm cho, cháu còn nhỏ chưa biết làm đâu, việc của cháu là ăn - chơi - ngủ và học thôi biết không?

- Cháu định dùng cái khăn đó làm gì thế? Lau bàn hả? Đừng sờ vào cái khăn đó, bẩn và nhiều vi khuẩn lắm, bệnh đấy để đó bà lau bàn giúp cho cháu đi rửa tay và đi chơi đi…

Dần dần, thằng bé không chịu làm bất cứ chuyện gì. Em lo lắng vô cùng, vì nếu cứ tiếp tục thì em sợ con lớn lên sẽ lười biếng, ỷ lại, không biết tự chăm sóc bản thân. Mà hệ lụy sẽ nguy hiểm: bé cũng khổ mà những người sống cùng cũng không sung sướng gì. Nhất là em không muốn sau này có thêm một người phụ nữ nữa (là con dâu em ạ) phải khổ.

Nghĩ vậy, em bắt đầu lên kế hoạch dạy con tự lập. Em lang thang trên webtretho hóng các mẹ dạy con, rồi tham khảo cách dạy con tự lập của các bà mẹ Nhật (em có thông tin về các cách dạy con của mẹ Mỹ, mẹ Pháp và mẹ Nhật và cảm thấy cách của mẹ Nhật phù hợp hơn cả - vừa quyết liệt vừa tình cảm). Nói gì thì nói, mẹ Tây thường xuyên cho con ra ngoài chơi để con tự lập, nhưng việc áp dụng cách dạy con như vậy ở Việt Nam rất khó. Nói về việc học tập đất nước nào trong cách giáo dục và nuôi dạy trẻ, mẹ Nhật vẫn được mê mẩn hơn cả.

Em ngồi soạn ra một danh sách công việc nhà phù hợp với tuổi lên 3 của con như: quét nhà, phụ mẹ lặt rau, tưới cây, xếp đồ chơi lên kệ, xếp quần áo, tự mang quần áo bẩn bỏ vào sọt đồ dơ… để huấn luyện bé làm từ từ. Em hy vọng, từ những hoạt động đơn giản đó, bé sẽ học được cách chia sẻ công việc nhà với ba mẹ, có trách nhiệm hơn, tự lập hơn…

Em bắt đầu với con từ những việc đơn giản, như cho bé tự mặc quần chẳng hạn (mặc quần dễ hơn mặc áo ạ). Việc này cũng không đơn giản, phải dạy bé cách phân biệt mặt trước sau, trái phải. Con không tự mặc đươc nên rất hay nản, có khi xỏ hai chân vào một ống rồi không đi được nên khóc ré lên, em phải rất kiên nhẫn, kèm khuyến khích hoặc khen ngợi chứ nhất quyết không làm giúp. Sau hai tuần vật vã, cuối cùng con em có thể tự mặc quần một cách nhanh chóng và bé rất thích điều này. Bây giờ bé không khiến ai mặc giúp nữa.

Em không cho phép con chơi iPad nữa, mà dành thời gian chơi cùng con mỗi khi ở nhà. Mẹ làm gì, con làm nấy. Em cho con xuống bếp, cho con làm “chân chạy vặt” mỗi khi mẹ làm bếp, vừa tăng cơ hội gần gũi giữa mẹ và trẻ vừa giúp bé tự lập hơn.

Sáng ra em khuyến khích con tự dọn dẹp phòng của bé hoặc giúp mẹ làm những công việc nhà đơn giản như bỏ đồ dơ vào giỏ chứa đồ dơ, quét nhà cùng mẹ (bé quét còn bẩn hơn ấy nhưng em vẫn để con cùng làm).

Em không cho ai xúc cơm “phục vụ” con mà để con tự xúc. Em trải một tấm thảm nhựa dưới chân ghế ăn; cho con dùng bát, đũa bằng nhựa (các mẹ mua loại tốt nhé). Chuẩn bị khăn ướt để con tự vệ sinh. Trộm vía, bé đã tự xúc ăn được mặc dù vương vãi và lần nào ăn xong cũng phải thay quần áo vì bẩn, nhưng giờ thì bé thậm chí còn không muốn ai xúc cho nữa. Mỗi khi con ăn cơm, con thường lon ton chạy vào ghế ngồi và dõng dạc: “Mẹ để Ken xúc!”

-----

Việc dạy con tự lập khi ở chung ông bà rất khó khăn ạ, nhất là khi bé đã quen được bà làm cho hết mọi chuyện nên em khá vất vả khi luyện bé phụ giúp việc nhà. Khi mới bắt đầu với con, mỗi lần nhờ con làm việc gì không chỉ bà tỏ ra khó chịu và bé lắc đầu nguầy nguậy:

- Mẹ ơi con mệt lắm, con không biết làm đâu!

- Mẹ ơi bẩn lắm, vi khuẩn nhiều lắm mẹ làm đi, bà làm đi, con sợ bẩn, con sợ bệnh!

Thật mệt! Mới đầu em nản lắm nhưng sau đã nghĩ ra được tuyệt chiêu khiến con thích mê và siêng làm việc nhà giúp đỡ mẹ. Trẻ con rất thích được chơi với bọt xà phòng và siêu nhân. Vì vậy, mỗi buổi chiều sau khi con làm xong việc gì đó, em cho một ít sữa tắm mịn da và kháng khuẩn Bioré vào bồn tắm, khuấy bọt bảo bé đây là bồn nước kỳ diệu với những bọt mịn là siêu nhân nhí, khi bé tắm những siêu nhân bọt nhí sẽ bảo vệ bé khỏi 99,9% vi khuẩn gây bệnh, giúp cơ thể luôn sạch khỏe và thơm mát, bé rất thích.

Các mẹ cứ thử xem, trẻ con đứa nào cũng thích trò chơi tắm rửa với xà bông nhiều bọt. Con em, thậm chí, mỗi lần đi tắm bé cũng tự mình lấy sữa, tạo bọt rất chuyên nghiệp và say sưa chơi cùng bọt mịn. Em có cảm giác yên tâm khi Bioré như một người bạn luôn bảo vệ con Em mọi lúc mọi nơi.

Hạnh phúc của một người mẹ đôi khi rất đơn giản, đó là được chứng kiến con khỏe mạnh, khôn lớn, tự lập từng ngày và nhất là cảm giác yên tâm khi con tìm được người bạn đồng hành trong những giai đoạn quan trọng của cuộc đời. Ở cột mốc 3 tuổi, với những gì con đã và đang làm như thế, với em đó là một thành công bước đầu trong hành trình dạy con.

Các mẹ có mẹ nào rơi vào hoàn cảnh như em không? Cách của các mẹ như thế nào ạ? Cùng chia sẻ với em để nuôi dạy con nhé!?