Vào mục này đọc những dòng tâm sự của các mẹ về việc chăm con em lại nghĩ đến cảnh tượng của mình. Con trai nhà em sinh non, mới 35 tuần là em sinh rồi, đã vậy lúc đẻ ra con bị vàng da phải nằm lồng ấp. Thấy con yếu ớt nằm đó em khóc quá trời. Cũng tại em tham công tiếc việc, có bầu mà đi làm đến tháng cuối mới nghỉ để tranh thủ thời gian nghỉ hậu sản cho lâu, rồi em còn học dở dang thêm văn bằng 2 nữa nên đêm nào cũng ì ạch đi thi, đi học. Cứ ỷ y sức mình khỏe mạnh nên cuối cùng con lại bị sinh non.:((:((

Chuỗi ngày sau khi rời bệnh viện về nhà đúng là thảm họa luôn, con cứ ốm yếu và khóc suốt. Em với chồng thay nhau chăm chút, bế bồng. Đi bác sĩ thì ai cũng nói hệ miễn dịch của trẻ sinh non rất yếu nên phòng ngủ, giường chiếu, quần áo của con phải giữ sạch sẽ, không được có bụi bẩn. Các loại khăn lông quấn con cũng phải kiểm tra cẩn thận, nếu không sạch sẽ, da con non nớt dễ bị vi khuẩn tấn công. Đi đâu thì quấn con kĩ lắm, mà hầu như em chẳng dám cho con ra khỏi phòng.

May mà trời thương, qua 1 tuổi là con em khỏe mạnh hơn và bụ bẫm lắm nhưng em vẫn cứ giữ con khư khư à, cứ để bé trong phòng xem tivi rồi chơi với ba mẹ chứ không cho ra khỏi nhà. Cửa cổng em khóa chặt để con không chạy lung tung được. Các mẹ cũng thấy ở thành phố tấp nập quá, mình thả con ra thì ai mà coi chừng cho được.

Nhiều lúc thấy con đứng trong khung cửa nhìn ra ngoài đường thấy mấy bạn trong xóm chơi đùa với vẻ mặt thèm thuồng em cũng muốn "thả" con ra nhưng mà phải kiềm lại. Mình muốn tốt cho con, muốn con được an toàn, khỏe mạnh nên em tuyệt đối không cho con nghịch bẩn hay ra đường chơi. Chồng em cũng vậy luôn, vì ám ảnh chuyện con sinh non ốm yếu nên ông chồng cũng giữ con ghê lắm. Em mà để con nghịch nước, đụng tay chân xuống đất là ổng quát em liền.

Thiệt tình ai có con sẽ hiểu được, em gần như bù đầu bù cổ chuyện công việc, nhà cửa, bếp núc suốt ngày, về nhà là hàng tỉ thứ phải làm. Cũng vì vậy mà em gần như stress vì chăm con. Có lần em đang lui cui nấu ăn không để ý nên Cà Rốt chạy vào phòng tắm lấy khăn ướt lau sàn nhà, con còn đổ xà phòng ra rồi trét nước khắp nhà. Rồi có hôm con mở tủ lạnh lôi hết rau củ đổ ra sàn đòi làm phụ mẹ....8-| Cái gì con cũng táy máy, phá phách, nhiều lúc em tức điên nên khẽ tay, phát mông con luôn. Hầu như ngày nào em cũng có "trận chiến" với con vì mình không muốn con đụng vào đồ đạc mà con thì cứ nghịch phá bày bừa lung tung, em dọn muốn tắt thở.

Rồi em mệt quá, lên facebook than thở với mấy chị bạn cũng có con nhỏ. Mọi người bảo em bao bọc con kĩ quá nên đâm ra stress. Ai cũng kêu em nghĩ thoáng ra, cứ cho con thỏa sức làm những gì con muốn vì trẻ tầm 3 tuổi đang trong quá trình phải học hỏi thế giới xung quanh. Chị đồng nghiệp còn gửi em cái clip này, xem xong đúng là em ngộ ra mình và con suy nghĩ hoàn toàn trái ngược nhau. :-&:-&

Đó giờ em toàn la mắng, áp đặt rồi ép con làm theo ý mình chứ chưa từng nghĩ đến cảm nhận của con. Xem mấy bé trong clip nói "con muốn phụ mẹ", "con muốn mẹ hết mệt" em nghĩ đến Cà Rốt của mình mà muốn khóc. Đúng là em thương con quá thành ra độc đoán, nhiều lần con khóc lóc xin được ra ngoài chơi mà em kiên quyết không cho, cứ nghĩ giữ con bên mình là tốt chứ nào ngờ con cũng đã lớn rồi, con phải được làm những gì con thích.

Sau đó, em có tâm sự tỉ tê với chồng để hai vợ chồng cùng thay đổi cách chăm con. Lúc đầu thì ông chồng cũng chưa chịu nhưng dần dần cũng thấm. Vợ chồng em chịu khó một chút, em nấu ăn dọn dẹp thì chồng dắt con ra ngoài chơi, không thì ông chồng phụ em làm còn em chạy theo quản con vì Cà Rốt nhà em ham chạy nhảy lắm. Về nhà thì em cứ để con quét nhà, nhặt rau.... kiểu để cho con vừa làm vừa chơi với mình chứ không quát tháo ầm ĩ như trước nữa. Con trai em khoái ghê lắm, có hôm em vừa về là thấy con chạy đến mở tủ lạnh lấy đồ đòi nấu ăn phụ mẹ, rồi lấy chổi lông quét bàn ghế, nhìn yêu dễ sợ.

webtretho

Em 3 tuổi mà biết làm nhiều thứ phụ mẹ lắm, được giao việc là em vui ghê :D

Con hoạt động nhiều nên trong lanh lợi hẳn luôn. Em cứ cho con chơi thả ga đến tầm 7h tối mới tắm, tắm sữa tắm Bioré loại mịn da kháng khuẩn là yên tâm thôi các mẹ à, con em da mỏng nhạy cảm lắm nhưng loại sữa tắm này thì rất ok. Cà Rốt sinh non nên em cứ lo lắng thái quá, ủ con trong nhà hoài nhìn con thèm ra ngoài mà thương luôn. Giờ thì mẹ con đều vui, cái quan trọng vẫn do tư tưởng của mình, mình thoải mái thì việc chăm con cũng nhẹ nhàng hơn hẳn.

Có mẹ nào cũng từng trải qua những rắc rối khi nuôi con không, hay có những kinh nghiệm hay về dạy con mong các mẹ chia sẻ thêm cho em học hỏi với nhé. Chúc các mẹ nhà mình luôn vui và cảm nhận niềm hạnh phúc khi con khôn lớn từng ngày. @};-:x8-|