Thực chất việc đổ mồ hôi đầu ở trẻ sơ sinh có thể chỉ là 1 vấn đề bình thường cần phải xảy ra, chứ không phải do bé có bệnh tật gì cả, có 1 số mẹ thấy bé đổ mồ hôi đầu thì nghĩ rằng đổ mồ hôi trộm, rằng con bị thiếu canxi hay thiếu chất gì đó mới như vậy, tuy nhiên các mẹ cần xem xét nhiều yếu tố mới có thể xác định được lý do bé hay đổ mồ hôi đầu nhé.

Thứ nhất, tuyến mồ hôi của bé khi nằm trong bụng mẹ không cần phải hoạt động vì thân nhiệt của trẻ đã được điều khiển bởi thân nhiệt của mẹ, xung quanh cơ thể trẻ được bao bọc bởi lớp chất lỏng, nên khi chào đời, tuyến mồ hôi của trẻ sẽ hoạt động cật lực, vị trí của tuyến mồ hôi lại nằm ngay gần đầu bé, cộng với việc khi ngủ vào ban đêm trẻ ít khi quay đầu, thay đổi tư thế làm tăng sinh nhiệt tại vị trí đó dẫn đến đổ nhiều mồ hôi hơn.

hình ảnh

Thêm 1 nguyên nhân nữa đó là các mẹ luôn sợ và cho rằng em bé đang bị lạnh nên sẽ tìm mọi cách đắp mền cho con, điều này cũng vô tình làm cơ thể bé nóng lên kích thích tuyến mồ hôi hoạt động, các mẹ nên nhớ rằng thân nhiệt của trẻ sơ sinh cao hơn người lớn rất nhiều, khi chúng ta thấy nóng thì bé sẽ rất nóng, khi chúng ta thấy mát em bé sẽ chỉ thấy hơi mát, cò khi chúng ta hơi lạnh thì em bé mới thấy mát mẻ, chính vì thế nhiệt độ phòng cũng là 1 trong nguyên nhân gây đổ mồ hôi nhiều ở bé. Mẹ hãy dựa vào những nguyên nhân như vậy xác định xem bé nhà mình đổ mồ hôi là do đâu nhé.