Các mẹ có bao giờ hoang mang về việc có nên cho con ăn dặm sớm như mình không? Gắng lắm mình mới cho con bú mẹ hoàn toàn đến 6 tháng tuổi. Áp lực lắm luôn ạ. Nhìn quanh, nhiều mẹ cho bé ăn dặm khi con bước qua tháng thứ 5, thậm chí chỉ khi con vừa tròn 4 tháng tuổi, với lí do “sữa mẹ ít’, “sợ con bị đói”… Đó là quan niệm cần được nhìn nhận lại. 

ăn. lộn xộn mỉm cười em bé ăn với một cái muỗng trên ghế cao. thức ăn rắn đầu tiên của em bé. - trẻ ăn hình ảnh sẵn có, bức ảnh & hình ảnh trả phí bản quyền một lần

Mình tìm hiểu và biết được, trong khoảng 6 tháng đầu, cơ thể trẻ còn rất non nớt, hệ tiêu hóa chưa được phát triển hoàn thiện, các men tiêu hóa tinh bột còn rất ít. Vì vậy, nếu bé ăn dặm sớm, tinh bột sẽ ứ lại, lên men trong bụng bé gây tiêu chảy nặng. Vì thế, mẹ hãy cho né thêm thời gian để con có thể trưởng thành hơn từ việc bú sữa mẹ nhé ạ. 

Hơn nữa, các mẹ có để ý không, lúc mới sinh con bú ít mà bú nhiều lần lắm.

Đó là vì dạ dày con còn bé xíu. Chỉ sữa mẹ là thích hợp để con hấp thu thôi. Bé cũng hay nôn trớ vì dạ dày con cũng chưa hòn thiện nữa. Nếu mẹ vội cho con ăn bột, nguy cơ con bị khó tiêu, rối loạn tiêu hóa là rất cao. Vả lại, sau 6 tháng, trẻ mới có thể ngồi vững, cổ cũng đã cứng nên khi ăn sẽ giảm nguy cơ hóc nghẹn.

Đồng thời, dưới 1 năm, nguồn dinh dưỡng chính cho bé vẫn đến từ sữa. Nên các mẹ không cần vội vàng cho con ăn dặm đâu!