Thực ra là giáo dục sớm cũng không có gì to tát. Nghe thì to thật nhưng thực ra lại rất đơn giản. Giáo dục sớm chẳng qua là nếu cha mẹ muốn con mình trở nên như thế nào thì cho con tiếp xúc với các yếu tố đó từ sớm để tạo môi trường cho con. Ví dụ như muốn con giỏi tiếng Anh thì cho con học tiếng Anh sớm, muốn con giỏi nghệ thuật thì cho con tiếp xúc nghệ thuật sớm, muốn con yêu thiên nhiên thì cho con hoà mình vào thiên nhiên thật nhiều, muốn con yêu thương mọi người thì để con thấy cử chỉ yêu thương của bố mẹ dành cho nhau hay mọi người xung quanh... Vì thế nên nhiều cha mẹ không chủ động giáo dục sớm cho con nhưng con cái lại có những tố chất rất giỏi từ sớm, phần là do chính bố mẹ là những người đã cho con tiếp xúc nhiều do công việc hay đam mê của bố mẹ tạo nên con. 

Ví dụ như mình, mình rất muốn con mình khám phá kiến thức từ trang sách, yêu đọc sách (yêu thiên nhiên hay giỏi ngoại ngữ hay nghệ thuật chưa bàn tới...), thế nên ngoài việc cho Bơ đọc sách ngay từ khi mới sinh ra, xem thẻ học Glenn Doman từ bé thì ở nhà con sách là thứ được vứt lung tung khắp nhà. Con đến cái giường cũng thấy sách, đến cái ghế cũng thấy sách, vào phòng để đồ chơi cũng thấy toàn sách, sách là đồ chơi nhiều nhất của con. Thế nên, bây giờ bạn ý cực cực cực kì yêu việc đọc sách. Đặc biệt thích bố bạn í đọc vì bố đọc sách sinh động lắm. Đi chơi cũng phải mang theo sách cho bạn ý để bạn í ngồi im. Trước có người nói với mình là, trẻ con biết gì mà đọc sách cho nó, lúc bé nhìn thấy gì nó chả ngồi im nghe, lớn mới biết được. KHÔNG ĐÚNG NHA! Như con mình rất hiếu động không ngồi im nổi 5s đâu, nhưng chỉ cần cầm sách và tìm cách lôi kéo bạn í chút thôi, thì bạn í ngồi im như cún con trong lòng bố mẹ và nghe đọc sách ạ. Và hơn nữa, bố mẹ cũng nên làm tấm gương cho con, bố mẹ không chịu học, không chịu đọc sách thì cũng đừng mong con cái yêu sách. Nên sách ấy, thực sự nên là thứ mà bố mẹ cần đầu tư nhiều nhất ạ. Tiêu gì thì tiêu cứ phải để 1 khoản để mua sách nha bố mẹ. Đọc sách và tương tác 2 chiều giúp con tăng cường vốn từ vựng những năm đầu đời, hình thành liên kết não bộ giúp con học nói tốt hơn, tăng trí thông minh và sáng tạo.Đầu tư cho sách luôn là đầu tư có lãi. Vì một thế hệ trẻ yêu sách!!