Khi bước qua cái ngưỡng cửa của tuổi lên 5, bé bắt đầu có những biểu hiện rõ rệt khi đòi hỏi một điều gì đó mà chúng ta không đáp ứng thì bé sẽ khóc lăn ra nhà và thậm chí là khóc rất to, cái tuổi này dường như con đều nhận biết hết những điều mình muốn và những điều mình không muốn.

Xin chia sẻ với các mẹ câu chuyện bé nhà mình nè, bé nhà mình tên MINH DŨNG năm nay 5 tuổi vì được nuông chiều từ nhỏ nên muốn gì cũng có nhưng lớn lên ở dộ tuổi 5 tuổi thì mình đã phải răn đe bé muốn cho con biết rằng những gì mà ba mẹ ông bà cho thì mới được nhận còn không thì không được đòi hỏi.

hình ảnh

Nhưng có lẽ dường như mới ban đầu bạn ấy đã không nghe lời tỏ ra rất khó chịu khi đòi một điều gì đó mà không được nhưng bé càng như thế càng phải giải thích cho bé nghe nếu như bé không nghe lời mẹ cũng có thể đưa ra những hình phạt nhẹ để răn đe bé cho bé thấy sợ và biết rằng những gì mình đòi hỏi không phải cứ đòi là có được, và không phải cứ lăn ra khó ăn vạ là sẽ có thứ mà mình đòi hỏi.

Luôn tập cho con và răn đe con để con có nề nếp hơn để lớn lên chúng ta sẽ đỡ vất vả hơn khi thấy con đòi hỏi đièu gì mà mình không thể đáp ứng được, hi vọng chia sẻ trên sẽ giúp được các mẹ trong việc xử lý bé khóc khi đòi hỏi nhé.