Chào các mẹ! Hôm nay mình lại cùng thảo luận về chủ đề chọn sữa cho con nhé!Chắc hẳn trong chúng ta thì có rất nhiều mẹ đã có kinh nghiệm chọn sữa cho con.Tuy nhiên cũng rất nhiều bà mẹ đang thiếu kiến thức,dẫn đến việc không biết nên cho con uống loại sữa nào ? Và có phải sữa đắt tiền là tốt? Cách chọn sữa như thế nào? Các mẹ cùng cho ý kiến nhé!

hình ảnh

Theo quan điểm của mình thì không thể đánh giá chất lượng sữa qua giá thành .Bởi giá cả của từng loại sữa phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố. Nhiều mẹ cứ mặc định rằng sữa đắt tiền mới tốt ,còn sữa rẻ tiền thì kém chất lượng .Đây thực sự là một quan niệm sai lầm .

Thứ nhất, như thế nào là rẻ? Và như thế nào là đắt? Có thể một hộp sữa giá 500k là rẻ so với bạn nhưng lại đắt so với người khác.Vì vốn dĩ điều kiện kinh tế mỗi gia đình khác nhau. Cho nên định nghĩa về sự đắt rẻ cũng hoàn toàn khác biệt .

Đa số chị em chọn sữa cho con dựa theo cảm tính hoặc thấy con nhà người ta uống sữa này sữa kia ,thấy cao khỏe tăng cân nên cũng mua cho con mình uống. Nhưng đôi khi lại không có hiệu quả. Đơn giản vì cơ địa mỗi bé khác nhau. Cùng một loại sữa ,nếu bé này hợp cơ địa thì hấp thụ tốt,trẻ phát triển tốt,còn nếu không hợp thì uống hoài cũng không thấy tiến triển gì .

1. Làm sao để chọn sữa phù hợp cho con của bạn ?

Trước tiên các mẹ cần xác định nhu cầu mong muốn của bản thân dành cho con. Con bạn cần tăng chiều cao hay tăng cân ?Hay tăng cường trí não? Ở độ tuổi nào thì cần bổ sung và chú trọng vào những tiêu chí nào ? Ví dụ trẻ từ 0-12 tháng tuổi thì cần bổ sung sữa non để tốt cho hệ tiêu hóa của bé.Mình vẫn thấy nhiều mẹ, con mới 8-9 tháng đã tìm sữa tăng cân cho con uống. Các chị nói uống sữa 4-5 hộp rồi mà không thấy tăng cân gì cả. Thật ra các chị cần tìm hiểu về các chỉ số BMI để nắm được tình trạng của con mình . Bé trai,bé gái ở mỗi độ tuổi đều có một chỉ số nhất định .Ví dụ Bé gái 8 tháng tuổi có cân nặng là 7,5kg và chiều cao là 65cm thì hoàn toàn bình thường và không cần phải cố gắng cho bé uống sữa tăng cân.Thay vào đó hãy bổ sung thêm sữa non cho bé để ổn định hệ tiêu hóa. Vì độ tuổi này hệ tiêu hóa của trẻ còn yếu.Một khi hệ tiêu hóa tốt và ổn định thì bé sẽ dễ dàng hấp thụ được các dưỡng chất để phát triển toàn diện.

2. Chọn sữa phù hợp với điều kiện kinh tế của gia đình mình

Đối với những gia đình khá giả,có điều kiện thì không quan ngại về vấn đề giá cả. Nhưng phần lớn các gia đình đều phải cân nhắc về khoản chi phí sữa bỉm cho con. Sau khi đã xác định được nhu cầu của trẻ thì hãy tìm hiểu những dòng sữa có giá thành phù hợp với điều kiện kinh tế gia đình bạn. Trên thị trường có rất nhiều dòng sữa giá mềm như vinamilk,nutifood hay các dòng sữa cao cấp hơn như Abbott,Enfa A+,Nan nga,Meiji..

Vì sao cần chọn lựa dòng sữa có giá thành phù hợp ? Vì uống sữa là một quá trình lâu dài và xuyên suốt.Không thể chỉ uống 1- 2 hộp rồi ngưng hoặc có tiền thì mua sữa cho con,hết tiền lại ngưng.Cũng có nhiều mẹ lúc có tiền thì mua sữa đắt tiền cho con,khi hết tiền lại đổi qua sữa rẻ tiền hơn . Đây là thực trạng khá phổ biến và ảnh hưởng đến quá trình phát triển của trẻ. Vô tình làm giảm tác dụng của sữa .Vậy nên các mẹ hãy lưu ý nhé! Không có sữa tốt hay không tốt,chỉ có sữa phù hợp với cơ địa của con trẻ.

Đây chỉ là một chút chia sẻ của mình ,hi vọng mọi người cùng tham khảo và góp ý.Cảm ơn các bạn !

#cáchchọnsữa ,#Cáchchọnsữatốtchobe ,#sữatốtchotrẻ6den12tháng ,#Sữagiúpbétăngcân6den12tháng , #cáchchọnsữachobé