Em bé của mẹ-con đến bên mẹ vào một trưa mùa thu trời hửng nắng nên con cũng tỏa nắng như cách con đến bên mẹ vậy. Mẹ cũng chẳng biết điều tuyệt vời và thiêng liêng người ta hay nói đến khi chào đón đứa con đầu lòng là như thế nào cho đến khi con xuất hiện. Hồi con còn trong bụng mẹ hầu như ngày nào ba cũng trò chuyện với con , ba nói ba yêu con nhiều như nào, ba luôn ở đây chờ đợi con. Và khi con chào đời, con đáp lại những lời nói ấy bằng nụ cười đáng yêu của con, điều ngọt ngào hơn tất thảy bao điều.  Mẹ cùng ba con hạnh phúc đến nhường nào khi biết có con trên cuộc đời này, cùng mẹ cùng ba em bé của mẹ hằng ngày lớn lên rồi ba mẹ được nhìn con, âu yếm con trong vòng tay ba mẹ. Em bé của ba mẹ con giống ba như đúc, con có chiếc mũi cao đôi mắt một mí  tròn trĩnh đáng yêu. Ngày có em mẹ có hàng vạn câu hỏi trong đầu, mẹ chẳng hiểu sao mẹ lại yêu em đến vậy, mẹ thương em nhiều như nào mẹ chẳng thể ví được, em cười hay em khóc mẹ đều theo em, mẹ cũng lo lắng liệu lần đầu làm mẹ có tốt không em, có dành cho em những điều tuyệt vời nhất cho em hay không, nhưng mẹ lại nghĩ mẹ có ba của em, ông bà nội ngoại của em và nhất là em luôn bên cạnh mẹ mọi điều sẽ ổn cả thôi. Mẹ cũng từng là em, là điều tuyệt vời nhất của bà ngoại như vậy sao em.