“MÀY CÓ MUỐN ĂN NỮA KHÔNG?”

Có khi nào stress quá do con không ăn, các mẹ đã nói với con câu thế này chưa ạ? Thực sự,mình rất cũng đã từng stress  vì con không ăn uống gì, bản thân con mình cũng thuộc dạng em bé “còi” nên cũng có 1 vài lần đã nổi nóng khi con không chịu ăn, cứ quay mặt đi. Chưa đến mức xưng mày tao với con nhưng mình nghĩ sự nổi nóng của mình thậm chí cái lườm nguýt của mình đối với con đã làm con sợ, và có thể con sẽ học theo mẹ. Mình đã rất ân hận và đã phải tìm hiểu kỹ hơn về giai đoạn của con để mình không cảm thấy stress với con nữa. Mình lại phải tự hứa với bản thân: Bình tĩnh nào! Bình tĩnh nào!

Nhiều mẹ ở giai đoạn bé biếng ăn, có thể do tuần khủng hoảng, do bệnh lý, do đồ ăn chưa phù hợp, do lịch ăn dặm chưa phù hợp hoặc do lượng sữa quá nhiều so với độ tuổi….,nhiều khi mẹ không biết làm gì, ngoài việc quát tháo con, cố gắng đút cho con được miếng nào tốt miếng đó hoặc làm đủ mọi cách để con ăn, dẫn đến con hình thành những thói quen ăn uống khó sửa về sau này. Nên việc thiết lập cho bé quy tắc bàn ăn là rất quan trọng, để con hình thành được những thói quen ăn uống tốt, nhận biết được khi nào là giờ ăn và con sẽ tôn trọng bữa ăn hơn đặc biệt rất cần áp dụng khi bé vào giai đoạn biếng ăn hoặc là khi bé từ chối ăn món gì đó do bé không thích. 

Và cách làm của mình trong mọi tình huống bây giờ chỉ là áp dụng quy tắc bàn ăn này cho con thôi. Trộm vía tỉ lần là em bé dần đã hiểu rằng nếu không ăn thì sẽ đói và mẹ sẽ không có đồ gì cho em ăn đâu, nên nhiều khi vẫn cố gắng ăn hơn dù đồ ăn em không thích hoặc vào giai đoạn biếng ăn của em thì k ăn thì nhịn đợi bữa sau thôi, mẹ không cố thêm miếng nữa!

Khi nào cần áp dụng QUY TẮC BÀN ĂN? (trừ lúc con ốm bệnh thì mẹ thông cảm nha, hỗ trợ con ăn những món dễ nuốt phù hợp khi con ốm)

+ Áp dụng ngay từ khi con bắt đầu ăn dặm.

+ Khi con từ chối ăn, nếu bé được mẹ đút thì sẽ quay mặt đi không ăn, đẩy thìa, lắc đầu.

+ Khi con ngồi ném đồ ăn, ném thìa, bát không chịu ăn, con đòi ra khỏi ghế ăn. 

+ Khi con không chịu ăn một món ăn nào đó khi được giới thiệu, chỉ bắt đầu ăn khi có đồ ăn con thích.

+ Khi con chỉ ăn khi có tivi, điện thoại , ipad.