Sắp đi sinh thì mẹ nào cũng chuẩn bị không biết bao nhiêu là đồ. Ai cũng mong muốn được chào đón con yêu của mình. Từ trước tới nay các cụ vẫn quan niệm rằng khi đón bé mới sinh nên mặc quần áo cũ được xin lại của 1 bé khác mập mạp khỏe mạnh để lấy vía, mong rằng con mình chào đời cũng sẽ khỏe mạnh như vậy. Thực tế thì đó chỉ là quan niệm thôi, khỏe mạnh hay không do cơ địa từng bé chứ không phải do xin vía như vậy.

Các nhân mình thì mình nghĩ, nếu mẹ nào có điều kiện kinh tế tốt thì nên mua hoàn toàn đồ mới, đồ tốt cho con nhé. Mỗi lần đi mua đồ cho con quả thật rất mê đúng không nào? Nhưng một số mẹ điều kiện kinh tế chưa tốt thì các mẹ xin lại quần áo, đồ dùng sơ sinh của các bé khác khỏe mạnh cũng tốt. Bởi trẻ khi sinh ra rất nhanh lớn, đặc biệt quần áo của con mua tháng thước thôi mà tháng sau đã chật rồi. Các con vẫn nằm ổ nên quần áo đều sạch tinh và khá mới.

hình ảnh

Cái gì cũng mua thì thật lãng phí. Nhưng đi xin đồ các mẹ cũng lựa những bé nào thực sực khỏe mạnh nha. Nhất là những bé bị bệnh ngoài da thì không nên dùng lại quần áo các mẹ ạ. Đồ xin về các mẹ ngâm xà phòng và giặt lại, phơi khô toàn bộ trước khi dùng cho con các mẹ nhé. Thực tế mình cũng xin đồ dơ sinh khi sinh 2 bé nhà mình. Đồ của chị em nhà mình, biết rõ ràng các cháu khỏe mạnh và cũng toàn đồ xịn nên còn mới và tốt, về dùng tốt chán đỡ tốn mọi người ạ.