Hiện nay, mình thấy còn rất nhiều nơi có tục nằm than sau sinh và ăn uống kiêng khem, thực sự mà nói việc nằm than hoàn toàn không tốt cho mẹ và bé sau sinh đâu ạ, nằm than lại còn thêm kiêng gió nữa, để lò than trong nhà rất nóng và bí, khí độc từ than cũng ảnh hưởng tới em bé. Có rất nhiều vụ bị ngộ độc khí than khi các mẹ đang nằm than được đưa lên cảnh báo rồi đó các mẹ, hãy tìm hiểu kỹ càng trước khi làm cái gì nhé, vì sức khỏe của chính mẹ và của con nữa ạ, việc nằm than vẫn còn lưu giữ ở những vùng quê, đặc biệt là ở miền Trung.

hình ảnh

Mình ở phía nam miền Trung, ở đây còn rất nhiều gia đình giữ tục lệ này, nhưng khi mình sinh em bé có nói trước với ba mẹ rằng nằm than có tác hại như thế nào, may mà ba mẹ mình cũng là những người hiện đại, cũng tiếp xúc với internet nên nói và đưa ra ví dụ là ba mẹ hiểu liền, không ép làm theo nữa, tuy nhiên, việc ăn kiêng sau khi sinh thì có nói thế nào cũng không thể lay chuyển được.

Lúc mình sinh còn nằm trên viện, được bác sĩ thăm khám và dặn dò rất kỹ rằng, về nhà không nên ăn kiêng, ăn mặn hay ăn như ngày xưa, vì để em bé có nguồn sữa chất lượng, giàu dinh dưỡng thì mẹ cần phải bổ sung đầy đủ các loại chất, thay vì chỉ ăn cơm với thịt nạc kho tiêu, hay canh rau ngót hay trứng luộc, thì mẹ nên ăn đầy đủ hơn, đa dạng hơn, việc này vừa tác động tích cực đến chất lượng sữa mẹ mà còn giúp mẹ nhanh chóng phục hồi nữa ạ.