Công nhận rằng lần này em sinh thằng cu xong em lắm sữa các mẹ ạ. Sau sinh 2 ngày thì sữa em về căng cứng cả 2 bên, thằng bé thì trộm vía cứ ngủ tì tì xong vì mải ngủ nên chỉ bú ít là lại ngặt ra ngủ. Thấy bác sĩ bảo dạ dày bé sơ sinh chỉ bằng quả chanh nên nó chỉ chứa được khoảng 30ml sữa thôi.

Nhưng rút kinh nghiệm hồi em sinh con bé lớn. Thấy cả 2 bên căng sữa, con bú bên này thì bên kia cứ chảy thế nên tiếc sữa chảy, em cứ đảo bên liên tục, con bú bên này 1 tí em lại đảo sang bên kia để sữa bên kia khỏi chảy phí mất thành ra được hơn 1 tháng thì em ít sữa dần, sau con phải bón thêm sữa công thức. Lần này em cho con bú bên nào là cứ cho bú bên ấy đến khi nào hết mõm hẳn thì thôi, như vậy ti mẹ sẽ nhận được tín hiệu cần phải sản xuất lượng sữa đủ với lượng con mút ra.

hình ảnh

Sau khi bên này mõm hẳn thì em mới đảo cho bú bên kia. Kể cả lần 1 con không bú hết thì lần sau lại tiếp tục cho con bú tiếp bên ấy đến khi hết hẳn sữa 1 bên. Nếu chỉ cho con mút một lượng nhỏ rồi đảo bên thì ti mẹ sẽ hiểu tín hiệu đó là con chỉ cần bú 1 lượng sữa nhỏ thôi từ đó sẽ sản xuất ra một lượng sữa nhỏ tương đương để bù lại. Hơn thế, khi con bú được 1 ít sữa đầu như vậy sữa mới chỉ chứa nhiều nước mà chưa đến sữa cuối chứa nhiều chất vì thế con không lên cân.