Vấn đề bé nhỏ lâu lâu mới chịu đi ngoài không biết các mẹ có cùng cảnh ngộ như mình không chứ bé nhà mình thì thường xuyên lắm ạ. Cơ thể bé nóng trong là 1 phần đó ạ khiến cho bé bị mất nước nhiều khiến cho việc đi ngoài của bé nó sẽ khó đi hơn thành ra khiến bé sợ đi bé lười đi đó. Mới đầu mình nghĩ có thể bé ăn ít nên không có nhu cầu đi nhiều, nhưng khi bé buồn đi bé ngồi mãi mà không đi nên được lúc đó mình mới biết rằng bé bị táo nặng rồi.

hình ảnh

Các bé còn nhỏ mà việc đi ngoài lâu như vậy phần nào cũng ảnh hưởng đến sự phát triển của bé của bé ý. Về tâm lý, bé sẽ cảm thấy sợ sệt khi phải đối diện với việc cơn buồn đi ngoài tới, nếu bé buồn đi mà không đi ra được phân ở lâu trong cơ thể bé sẽ không tốt cho sự phát triển của bé đâu đó. Cũng chính vì lý do này mà các bé dần trở nên lười ăn hơn, mẹ nên thay đổi món ăn hàng ngày cho bé nhé đa dạng phong phú để bé thích thú với việc ăn hơn nhé.

Trong khẩu phần ăn của bé mẹ nên cho nhiều rau xanh dễ ăn như bông cải xanh, bầu luộc,...cho bé dễ ăn hơn nhé, bên cạnh đó mẹ cũng nên dục bé uống nước nhiều sẽ giúp cho bé đi vệ sinh dễ dàng hơn nhé. Nước ép táo, chuối tươi hay sữa chua là những món ăn dinh dưỡng lại kích thích phần nào giúp bé đi nhanh hơn ý. Mẹ hãy cố gắng giúp bé cải thiện nhé không nên để nỗi sợ hãi việc khó đi ngoài ám ảnh bé khi bé lớn lên nhé.