Em năm nay 30 tuổi, đã làm mẹ 2 con, lấy chồng xa nên không thường xuyên về thăm nhà. Mẹ em năm nay 60, còn bố vừa bước qua tuổi 62 rồi. Ở tuổi này thấy sức khỏe bố mẹ giảm sút rõ, hay mắc bệnh và yếu hẳn đi. Biết vậy nhưng trước giờ em cũng vô tâm quá, chẳng nghĩ ngợi gì vì cho rằng bố mẹ vẫn còn khỏe. Hôm bữa gọi điện về hỏi thăm, nghe bố kể dạo này mẹ rất hay mệt, thường xuyên đau mỏi, giờ đang nằm trong phòng vì ban nãy nấu cơm xong tự nhiên thấy choáng váng nhức đầu, trong lòng em cứ như “lửa đốt” :(

Đem chuyện kể với bạn bè, mọi người đều bảo lớn tuổi rồi gặp những dấu hiệu này thì cũng bình thường thôi, hầu như người lớn tuổi ai cũng như vậy cả nhưng em vẫn rất lo. Cứ để tình trạng kéo dài như vậy hoài đâu có ổn, bây giờ không chăm sóc bố mẹ thì còn chờ đến khi nào nữa? Thế nên kì này em quyết tâm sẽ thu xếp thời gian về thăm bố mẹ nhiều hơn và tìm cách cải thiện sức khỏe cho ông bà sống lâu bên con cháu, ngặt nỗi cũng chả hiểu biết nhiều về vấn đề này nên muốn lên đây nhờ cả nhà tư vấn giúp. Em nghĩ bây giờ quan trọng nhất là phải nắm rõ những dấu hiệu nguy hiểm ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe người lớn tuổi để nhận biết và cải thiện kịp thời. Chị nào có kinh nghiệm cho em hỏi bên cạnh những biểu hiện thường gặp như đau nhức, mệt mỏi, mắt mờ,… thì đâu là những dấu hiệu đặc biệt nguy hiểm, cần chú ý khi chăm sóc bố mẹ lớn tuổi ạ?