Chào các mẹ! Em lấy chồng cũng được 5 năm, hiện có 1 bé 2 tuổi. Từ trước đến nay vợ chồng em sống riêng trên thành phố để tiện làm việc, còn nhà bố mẹ hai bên thì ở quê. Cách đây vài tháng, anh xã bàn với em đưa mẹ chồng dưới quê lên ở chung (bố chồng em mới mất nửa năm) vì sợ mẹ ở một mình buồn với lỡ có chuyện xảy ra không ai chăm sóc. Mẹ chồng em rất hiền, cực kỳ thương con cháu nên em đồng ý ngay. Bây giờ chuyện nhà cửa đã xong xuôi, chắc tầm tuần sau bà sẽ dọn lên đây ở hẳn.

Em không ngại việc ở chung, chỉ có điều mẹ chồng em đã khá lớn tuổi (năm nay bà 60 rồi) nên em cũng có nhiều lo lắng. Trước đây sống riêng, gia đình vỏn vẹn 3 người nên ăn uống, sinh hoạt thoải mái không cần nghĩ ngợi gì, muốn đi chơi lúc nào là đi lúc đó, lười nấu nướng thì cả nhà kéo nhau đi ăn ngoài hàng,… nhưng giờ có mẹ ở chung thì chắc chắn phải điều chỉnh lại một số thói quen sinh hoạt, nhất là việc ăn uống vì mẹ đã lớn tuổi, tiêu hóa kém hơn nên chế độ dinh dưỡng cũng cần phải chú ý nhiều. Em không có kinh nghiệm trong vấn đề này nên muốn lên đây hỏi ý kiến các mẹ, nhờ các mẹ tư vấn giúp em những điều cần lưu ý khi nhà có người lớn tuổi cũng như chế độ ăn phù hợp cho gia đình có người lớn tuổi với ạ.