Có chị nào cũng đang băn khoăn vấn đề chăm sóc người lớn tuổi như em không? Bố mẹ em năm nay đều đã 60, thỉnh thoảng cũng hay nhức đầu với đau mỏi chút xíu nhưng chưa có dấu hiệu gì quá nghiêm trọng. Thế nhưng em biết, tuổi này bố mẹ có nhiều thay đổi về cả thể chất lẫn tâm lý nên sẽ yếu đi nhiều lắm. Bản thân em vẫn luôn cố gắng chăm sóc bố mẹ bằng cách mua nhiều đồ ngon ông bà thích, đưa bố mẹ đi khám định kỳ thường xuyên, em còn đăng ký cho ông bà học lớp yoga dành cho người già để tăng cường sức khỏe nữa.

Bình thường thì không vấn đề nhưng thỉnh thoảng ở một mình hoặc khi bị bệnh, em thấy bố mẹ cũng hay buồn, có lúc còn muốn tự làm mọi thứ chứ không cho ai giúp. Em nghĩ khi lớn tuổi, tâm trạng nhạy cảm hơn nên dễ dẫn đến tình trạng trên. Ai có kinh nghiệm trong việc nắm bắt tâm lý của người già có thể chia sẻ một chút với em không ạ? Làm thế nào để tuổi già không làm ảnh hưởng đến chất lượng cuộc sống của bố mẹ và những bí quyết giúp bố mẹ dù đã lớn tuổi nhưng vẫn luôn vui vẻ, tràn đầy năng lượng và dồi dào sức khỏe? Mong các chị chỉ giúp em với!