Hồi trước mẹ em hay bị đau nhức xương khớp lắm, kêu đi khám thì mẹ nhất quyết bảo “đau nhức là bệnh người già, khám chỉ thêm tốn kém mà thôi”. Rồi có đợt trời bỗng dưng trở lạnh khiến mẹ đau nhiều hơn, thậm chí có hôm đau đến mất ngủ luôn. Đợt đó vì đau quá nên mẹ mới chịu cùng em lên bệnh viện khám. Khám ra bác sĩ bảo mẹ bị thoái hóa khớp gối. Ngoài việc uống thuốc theo chỉ định bác sĩ và giữ ấm các khớp vào mùa đông, bác còn khuyên mẹ em không nên nằm hoặc ngồi lâu một chỗ, thay vào đó nên vận động thường xuyên để khớp gối trở nên linh hoạt, cơ bắp khỏe mạnh hơn.

Vậy là từ dạo đó sáng nào mẹ em cũng chơi thể thao, những lúc rảnh rỗi mẹ còn tích cực đi dạo, tham gia vào các hoạt động cộng đồng với các bác, các dì cao tuổi ở phường… Không ngờ nhờ vậy mà đỡ hẳn các mẹ ạ! Em còn để ý thấy mẹ vui vẻ, yêu đời hơn nữa. Nên là hôm nay em chia sẻ một số môn thể thao đơn giản mà mẹ em hay tập mỗi ngày. Nhà ai có người thân từ 50 tuổi, ông bà, bố mẹ hay mệt mỏi, đau nhức thì nên tham khảo qua, chứ đau nhức mà lười vận động sẽ khiến các khớp xương bị cứng và đau nhiều hơn nữa đó ạ!

webtretho

Yoga: Nhiều nghiên cứu đã chứng minh rằng, yoga không những giúp cơ thể thêm khỏe mạnh, dẻo dai, mà còn hỗ trợ điều trị một số bệnh về xương khớp ở người lớn tuổi như đau lưng, đau cột sống….

Đi bộ: Đây là môn thể thao được xem là tốt nhất với hệ tim mạch đó ạ! Bên cạnh đó, đi bộ mỗi ngày còn giúp giảm huyết áp, nâng cao thể lực và sức đề kháng ở người lớn tuổi.

- Người yếu, người vừa phục hồi vì bị nhồi máu cơ tim nên đi chậm dưới 70 bước/ phút

- Người có bệnh tim mạch nhẹ thì nên đi bộ trung bình từ 71 – 90 bước/phút (khoảng 3 – 4 km/giờ)

- Còn người khỏe mạnh thì có thể đi bộ nhanh 91 – 110 bước/phút (4,5 km/giờ).

Cầu lông: Chơi cầu lông sẽ giúp người lớn tuổi cải thiện xương khớp, nâng cao khả năng phản xạ, khéo léo. Ngoài ra, cầu lông còn mang lại tác dụng thư giãn, giảm căng thẳng, mệt mỏi rất tốt cho người lớn tuổi.

Đạp xe đạp: Không những tốt cho hệ tim mạch, đạp xe còn tăng cường hệ miễn dịch, cải thiện sức khỏe cho người già bị cao huyết áp, ngăn ngừa nguy cơ đột quỵ.

Thể thao mang đến nhiều lợi ích cho sức khỏe, tuy nhiên người lớn tuổi không nên tập quá sức, và nên chọn môn thể thao phù hợp với thể trạng, bệnh tình của mình. Ngoài ra, bác sĩ cũng khuyên mẹ em nên cân chỉnh lại chế độ ăn uống, tốt nhất là nên bổ sung những dưỡng chất như: Chất đạm từ thịt, cá, trứng…, ưu tiên chất xơ để hạn chế táo bón, đặc biệt là các thực phẩm giàu chất chống oxy hóa như bông cải xanh…

Mẹ em càng lớn tuổi càng có xu hướng ăn ít hơn vì không cảm thấy ngon miệng. Vì thế bên cạnh các bữa ăn hàng ngày, em còn cho mẹ dùng thêm sữa để bổ sung chất đạm, vitamin, khoáng chất các kiểu. Sữa em chọn cho mẹ là loại đặc biệt dành cho người lớn tuổi cần phục hồi nhanh, người kém hấp thu, hay mệt mỏi và có sức khỏe kém, sữa có tên là BOOST Optimum. Trước khi mua em cũng đã tìm hiểu khá kĩ về thành phần của BOOST Optimum. Sản phẩm không những giàu đạm Whey (một loại đạm dễ tiêu góp phần tái tạo khối cơ, tăng sức đề kháng), mà còn bổ sung lợi khuẩn (probiotic) và chất xơ (prebiotic) giúp hấp thu tốt và cải thiện sức khỏe miễn dịch đường tiêu hóa; Chất chống ô-xi hóa, Vitamin E, Vitamin B6, B12… cải thiện sức đề kháng, giúp bảo vệ tế bào. Ưng bụng nhất là sữa này được tập đoàn Nestlé nhập khẩu từ Thụy Sĩ, rồi còn được chứng minh lâm sàng giúp cải thiện sức khỏe sau 6 tuần khi kết hợp với tập thể dục và dùng 2 khẩu phần mỗi ngày nữa đó ạ!

webtretho

Em thường pha sữa BOOST Optimum cho mẹ uống 2 lần mỗi ngày. Một là sau bữa sáng tầm 1 tiếng đồng hồ, hai là trước khi ngủ. Sữa ít ngọt, được pha với nhiệt độ thích hợp, ấm ấm nên còn giúp mẹ em ngủ ngon hơn nữa ;) Giá của loại này rất phải chăng, nên nhà nào có người thân từ 50 tuổi thì nên mua về dùng thử nha ;)