Chào các mẹ, nhân dịp cuộc thi cooking challenge mình xin giới thiệu đến các bạn món Ruột heo nướng nhồi nghệ. Lúc xưa bà mình vẫn thường hay chế biến món này cho các cậu ăn, ngoài mùi thơm nức mũi món ăn này còn giúp ngăn ngừa và giải các bệnh ho. Đặc biệt nghệ còn là một bài thuốc tốt mà mà nhiều người Việt mình hay sử dụng. Ăn nghệ đẹp da đấy nhé các mẹ và còn tốt cho bao tử nữa.

Đi chợ nào các mẹ:

Các nguyên liệu mình cần như sau:

250 gr ruột heo (10k)

100 gr nghệ (5k)

200 gr hành
( tốt hơn khi dung hẹ, vì hẹ cũng có tác dụng trị bệnh, nếu dùng hẹ thì mẹ nhớ mua thêm hành hương )
(3k)

Về nhà sơ chế thôi:
Chú ý bước này để ruột không bị dai nhé

Ruột muốn chế biến không bị dai thì phải rửa kĩ. Lộn ruột heo và rửa bằng nước ấm 40 – 50 độ. Sau đó rửa lại bằng rượu rồi đến chanh. Bên trong ruột có nhiều mỡ nếu tùy vào khẩu vị mà quyết định có nên loại bỏ nó không nhé. Và xả lại nhiều lần bằng nước lạnh. Không ướp muối để rửa sẽ làm ruột dai và teo khi nướng.

Nghệ dã nát

Vào bếp:

Trộn hỗn hợp 100 gr nghệ dã nát cùng 1 table spoon nước mắm, 1 tea spoons muối, 2 tea spoons đường, 1 tea spoon tiêu, một chút ngũ vị và trộn tất cả cùng đầu hành cắt mỏng. Thêm ớt tùy thích

Xào cho nóng và nghệ thấm và dậy mùi các gia vị

Nhồi hỗn hợp nghệ vào ruột và cho lên nướng. Nướng bằng nhiệt độ cao nhất có thể vì thời gian nướng lâu sẽ làm ruột bị dai. Nên ăn ngay khi còn nóng nhé. Ai nói món Việt không đòi hỏi sự kì công và thói quen thưởng thức ẩm thực. Vì nếu để ruột nguội và lâu ngoài không khí sẽ dai và khó ăn
( nướng bằng lò than là tốt nhất nhé, ở đây em nướng bằng bếp hồng ngoại nên không cho được nhiệt độ như ý, bật nhiệt độ to sợ hỏng bếp)

Trang trí đĩa, sau khi ruột chin thì cắt ra và thưởng thức nhé. Mồi nhậu cho các bố hoặc dùng ăn với cơm nóng thì hết sảy con bà bảy các mẹ nhé

Yummy Yummy

Trông ngon quá phải không các mẹ. Tính ra món này vừa rẻ, ngon lại dinh dưỡng nữa mà tốn có khoản 20k thôi nhé.

Các mẹ ủng hộ em với, có dịp em lại giới thiệu đến các mẹ thêm một món về nghệ nữa đảm bảo cực ngon nhé