Đến tuổi dậy thì đa phần mọi người đều bị nổi mụn, mình cũng không ngoại lệ, có lẽ mình nổi mụn năng hơn nhiều người 1 chút, và nổi mụn viêm gây mủ, đau và khó chịu. Sau giai đoạn này vài năm thì lặn đi nhiều chứ không hết hẳn. Lúc này mình nghĩ là đã qua giai đoạn nổi mụn, không ngờ sau đó nổi lại nhiều hơn, giống như mụn đi trẩy hội vui quá không về, ở lại hẳn trên mặt mình, còn rủ thêm nhiều bạn bè mụn đến chung vui nữa. Đi đâu ai cũng nói ‘sao mụn nhiều vậy con’, ‘sao mặt ông nhiều mụn dữ dị’, ‘mụn này khó hết lắm nha’... cũng mặc cảm 1 chút rồi thôi. Lúc này bạn mình có giới thiệu qua Thẩm Mỹ Viện Ula nhưng chưa dám đi, (tại thấy kha khá người bảo lừa đảo) với mình đang định đến BV da liễu cho yên tâm, nhưng càng ngày càng nhiều hơn. Sau đợt đó mình đến tư vấn tại 3 thẩm mỹ viện nữa nhưng nhưng trị đến buổi thứ 3 mà mặt vẫn không đỡ mà mình thấy nó nhiều thêm. Tới đây là biết mình sai rồi :)) Không suy nghĩ gì nữa, đi điều trị luôn mặc dù không biết kết quả sẽ ra sao, nhưng để lại mụn trên mặt cũng không ổn. 

Thế là đến Thẩm mỹ viện Ula ở đường Sư Vạn Hạnh q10, may mắn gặp một chị chuyên viên điều trị (lúc đầu mình muốn bác sĩ khám) nhưng thấy chị nói đúng và có cơ sở nên mình theo chị. Chị nói là bị nặng rồi, mụn viêm ăn thông nhau nữa, điều trị thời gian dài tầm 5-6 tháng, nghe xong buồn luôn. Chị cho mình vệ sinh da, lấy nhân mụn, chiếu sáng, đắp mặt nạ thảo dược, điện di C & xịt khoáng tràm Úc đi đều mỗi tuần như vậy.

Nhưng đến tuần thứ 3, mình càng may mắn hơn khi gặp chị Thảo từ tuần này, chị không nhát tay hay hoảng sợ khi lấy mủ giúp mình, nhưng trước đó có 1 chị khác hơi nhát tay khi thấy mụn viêm trên mặt mình như vậy, chị Thảo không những lấy giúp mình hết mủ ra, mà còn vệ sinh kỹ những vị trí mụn bị ăn thông nhau, những vị trí đó được rửa sạch và không nổi lên nữa, chính điều này làm mình thích thú và sau này đến chăm sóc da đều hẹn chị lấy nhân mụn giúp, chị lấy kĩ và luôn lấy hết nhân mụn có thể lấy trên mặt mình. 

Kèm theo đó là điện di C, đối với người khác mình không rõ, chứ đối với bản thân, mình thấy ban đầu bác sĩ không cho điện di do mụn viêm còn quá nhiều không làm được, tầm 3 tuần là bắt đầu được điện di C, kể từ lần đầu được điện di là da mình khỏe hẳn lên, cảm nhận được và hạn chế mụn viêm nổi lên, nhiều người nghĩ điện di C để da trắng lên, nhưng đối với mình, mình điện di để giúp da khỏe chứ không có kỳ vọng làm trắng. 

Đi đều mỗi tuần như vậy, tầm 2 tháng là mặt mình tạm ổn, mụn bớt đi rất nhiều, thật sự mình không ngờ luôn, và mấy chị chuyên viên, kỹ thuật viên cũng không ngờ mình có hiệu quả sau khoảng 2 tháng, không phải đến độ là hết hẳn. Sau tầm 3 hoặc 4 tháng mình bắt đầu bắn laser để điều trị sẹo rỗ, do bị sẹo nhiều, nên lần đầu làm nhiều hơn giúp mình cải thiện nhiều, khá khó chịu, nhưng làm được 2 lần thì da mình được như bây giờ. 

Lời khuyên cho các bạn chuẩn bị điều trị là hãy tìm nơi điều trị tốt và chuyên viên với kỹ thuật viên tốt thông qua giới thiệu nhau sẽ giúp các bạn tiết kiệm thời gian nhiều, mụn nó không hết cho đến khi bạn lấy nó ra khỏi mặt, không nuôi nó nữa, nếu không nó trẩy hội đó! Còn về dùng laser trị sẹo các bạn phải chuẩn bị tinh thần vì nó sẽ không dễ chịu, nhưng sau đó sẽ có hiệu quả. Còn về review trên hội nhóm thì chỉ dành tham khảo thôi, như mình sợ phốt không dám đến ULA thì cuối cùng vẫn đến bởi đi quá nhiều chỗ rồi mà có đỡ đâu!

Đừng nghĩ bôi mỹ phẩm giúp hết mụn, cho dù mỹ phẩm an toàn đi chăng nữa cũng làm các bạn tốn khá nhiều tiền, vì vậy, điều trị xong mụn thì bạn muốn bôi hoặc dưỡng gì lên mặt tùy vào các bạn. Sau khoảng 7 tháng thì gần như ổn luôn, da bình thường. Hiện tại mình duy trì lấy nhân mụn và chăm sóc da tầm 3 tuần hoặc 1 tháng/lần ở Thẩm Mỹ Viện Ula để da luôn sạch không có mụn cám.

Nói chung đây là kinh nghiệm của chính mình, chia sẻ để mọi người tham khảo & có động lực để trị mụn.