Các mẹ ơi,

Em năm nay 24 tuổi, tuy luôn được đánh giá là trẻ hơn tuổi nhưng em nghĩ cũng đến lúc phải chăm sóc hơn cho cái mặt tiền của mình rồi.

Trước đây em chỉ dùng sữa rửa mặt hàng ngày và Johnson Baby mỗi khi trời hanh khô. Vì da em thuộc dạng da thường, ít dị ứng, không có nhiều mụn (hiếm lắm ạ) nên mức chăm sóc cũng bình thường thôi. Da em thuộc diện xanh tái, trông hơi yếu, khi hợp trời hoặc ra nắng thì mới trắng trẻo hồng hào lên đôi chút; khi trời lạnh thì lại xanh tái cả đi. Bây giờ em muốn chăm sóc da bài bản 1 chút mà tham khảo thầy nhiều nguồn quá, không biết nên bắt đầu từ đâu. Em đang có ý định cuối tuần này đi học trang điểm (cá nhân, đơn giản và nhẹ nhàng thôi ạ) nên cần các mẹ tư vấn cho em về 1 số mỹ phẩm và dụng cụ trang điểm càng cụ thể càng tốt ạ (em xếp theo thứ tự cần thiết nhất - theo cách hiểu của em - nếu sai nhờ các mẹ thông thái chỉnh đốn lại giúp em ạ):

1. Kem dưỡng: Em thấy bảo nên đầu tư vào khoản này mà không biết có những nhãn hiệu nào ạ? loại chất lượng tốt mà giá cả phải chăng (chuối quá ạ :Crying::Crying::Crying:)

Vấn đề là vì ví tiền của em chưa phải là quá rủng rỉnh - làm được bao nhiêu thì chảy hết về quần áo bấy nhiêu (sure!)- bây giờ phải share cho mỹ phẩm :Sad: vì thế nên em tập trung vào mấy món cần nhất, dùng được lâu nhất trước. Mấy món chưa cần lắm thì xài tạm đồ trung trung rồi update sau.

2. Kem lót: Em hóng hớt thấy mineral makeup đang được chuộng nhất - dù da em cũng ít dầu. Có chị Phương chuyên bán mỹ phẩm Sobare có loại
Makeup primer
vừa làm lót vừa làm dưỡng, có mẹ nào dùng rồi không ạ?

3. Nền (foundation):

Các mẹ cho em hỏi foundation của Sobare dùng có được không ạ? Mà em muốn có cả chống nắng cơ :RollingEy::RollingEy:

4. Concealer: Cái này có nhất thiết phải có không các mẹ nhỉ? dùng loại mineral concealer cũng được đúng khôg ạ?

5. Phấn má hồng; 6. Powder: cũng mineral ạ?

7. Mascara, Phấn mắt, bút kẻ mắt ...: Các mẹ giúp em chỉ ra mấy loại đơn giản, dễ dùng cho mi dài và màu mắt nhẹ dàng, nữ tính với.

8. Cọ trang điểm: Nếu dùng mineral makeup thì chỉ cần mua riêng bộ cọ cho mineral thôi các mẹ nhỉ? Cũng trên shop của chị Phương em thấy bộ cọ 8 chiếc có 250k. Có nên mua cả bộ ấy hay chỉ mua cọ ultimate kabuki của Lancome (220k + bộ 3 cọ mắt Lancome 200k) là được các mẹ nhỉ? Em thấy có cả cọ Bộ 3 cọ của Truly Minerals USA 220k nữa. Em cứ loạn hết cả lên ấy.

9. Lips: em chỉ có mỗi hũ son của tony thôi. Em thích mấy tone trẻ trung teen teen các mẹ ạ. Son bóng thì dùng thêm cái gì hả các mẹ. Vẫn đang trong giai đoạn "tiền mãn teen" - theo đánh giá của các bác ở cty ạ.

10. Dung dịch tẩy trang: em thấy bạn em nó xui dùng dung dịch tẩy trang cũng của teen. Vì theo tưởng tượng của em thì mineral chắc cũng nhẹ nhàng. Ngoài ra có loại nào tốt mà giá trung trung thì các mẹ giúp em với.

Chắc sơ sơ chỉ là mấy món đó thôi các mẹ nhỉ? Các mẹ giúp em chỉ tận tay, đánh tận mặt các loại mỹ phẩm cho em dễ tìm, dễ mua. Gấp lắm các mẹ ạ, em muốn học xong thực hành luôn cho nó máu. Em cám ơn các mẹ nhiều nhiều ạ!