Khi phụ nữ mang thai, lượng hormone tiết ra trong cơ thể sẽ tăng cao kéo theo rất nhiều vấn đề về da. Và hầu hết các bà bầu đều không dám sử dụng các sản phẩm chăm sóc da khi mang thai nên tình trạng da rất xấu. Sau khi sinh em bé, chị em phụ nữ không khỏi nóng lòng chăm sóc lại làn da của mình. Vì vậy, làm thế nào để dưỡng da mặt sau khi sinh con?

Khi chăm sóc da mặt sau khi sinh con, bạn phải dưỡng ẩm. Bạn nên uống nhiều nước vào những thời điểm bình thường. Tốt nhất nên uống thêm nước canh bổ dưỡng. Điều này có thể giữ ẩm cho cơ thể và thúc đẩy quá trình tiết sữa. Bạn cũng có thể massage vùng da mặt như các bài tập cho mắt rất tốt cho vùng da quanh mắt.

Sau khi sinh, bạn nên sắp xếp chế độ ăn uống hợp lý, đồng thời có thể cải thiện tình trạng da thông qua các thực phẩm chức năng. Cần ăn nhiều thực phẩm chứa vitamin C, E và collagen để giúp da phục hồi độ đàn hồi. Ví dụ, ăn một số món ăn lúp xúp, chân gà, cam và trái kiwi,… rất hữu ích cho làn da.

Để cải thiện tình trạng da thì mẹ không thể tách rời việc ngủ đủ giấc. Một giấc ngủ ngon có thể thúc đẩy quá trình sửa chữa các tế bào da. Thời gian để da hấp thụ dưỡng chất và độ ẩm là từ 10 giờ đêm đến 2 giờ chiều, hiệu quả có thể đạt gấp đôi những thời điểm khác. Nếu bạn không ngủ đủ giấc, quá trình trao đổi chất sẽ bị chậm lại và làn da của bạn sẽ mất đi độ ẩm. Vì vậy, phụ nữ sau khi sinh phải có một giấc ngủ ngon.