bikipduongnhan

skincareroutine

hình ảnh

456

Chào cả nhà ạ! Mình năm nay nay 19 tuổi cho tiện xưng hô ạ. Mình muốn chia sẻ vs mn về routine hiện tại của mình.

Nói một chút về da của mình. Da mình là da hỗn hợp thiên dầu, cũng có 1 ít mụn ẩn, mụn cám li ti rất đáng ghét và sợ bã nhờn cũng nhiểu, thứ mk đặc biết ghét chính là lcl của mk rất to😔😔 vì v mà mình đã chọn những sản phẩm sau để skincare:

1) Đầu tiên là nước tẩy trang: bioderma hồng nha, da mình cũng khá nhạy cảm nên mk chọn màu hồng. E này làm sạch tốt lại dịu nhẹ nên mk còn gắn bó dài dài hihi

2) SRM: botanical của nhật. E này dùng rất thích luôn ạ,sạch mà k bị khô da nhất là đối vs những bạn da dầu hay hh thiên dầu lại có mụn như mk ấy, bảng tp thì khỏi phải chê luôn. dùng chung vs miếng bông tạo bọt tạo đc bọt nhiều mà rất mịn nha. Với những ai mà chưa có đủ kinh tế để mua mrm như mk thì mk khuyên nên mua miếng pad rửa mặt sephora nha, rẻ mà dùng thích lắm. Mụn mũi vs cằm cũng đỡ đi đáng kể đó.

3)Toner/lotion: mk dùng toner thayer lanvender để làm sạch sau đó dùng lotion hada labo để cấp ẩm. 2 e này thì khỏi phải nói r, quá nổi tiếng, lành tính và hiệu quả.tuy nhiên với những người bị dị ứng với cây phỉ hay da quá nhạy cảm thì mk k khuyên dùng e thayer nha, sẽ bị kích ứng đấy ạ.

4)BHA của PC : dùng e này cũng rất lâu r,giảm dầu và làm sạch rất tốt. Đẩy mụn ẩn cũng hiệu quả. E dùng đến chai t5 r, k muốn bỏ. Da nhờ e này mà k còn ra dầu nữa, k khéo sắp chuyển sang da thường r ý chứ

5) Serum: HA tím của nhật.e này quá tuyệt, cấp ẩm tốt lại thấm rất nhanh, trộn với lotion hay kem dưỡng hay dùng riêng đều đc nha. Thấm nhanh lắm ạ

5)Kem mắt: meisoku của nhật ạ. Dưỡng ẩm tốt dưỡng mi cũng tốt, dùng chăm chỉ sẽ thấy mi dài và dày hơn, quầng thâm cũng đỡ hơn chút,e vẫn đag trong tg cảm nhận tiếp ạ hihi

kem dưỡng: hada labo. Mk dùng dòng chỉ dưỡng ẩm màu trắng ấy ạ. Mùa này thì chỉ lấy 1 ít thôi, cho ra lòng bàn tay xoa đều r ms apply lên mặt matxa ạ. Cho luôn lên mặt là thấm hơi lâu đấy ạ. E này lành tính nên da dầ mụn cũng xài vô tư nha>~<

6) Retin A: là một loại tretinoin . Dùng hiệu quả lắm mà tác dụng phun cũng k đùa đc đâu ạ. Mn phải tìm hiểu rõ về da cũng như về sp trc khi dùng nha. E dùng 2 tuần đầu da k có 1 hiện tượng kích ứng nào, da đẹp, căng, mịn, mụn ẩn đc đẩy lên nhanh, khô còi và tự rớt ạ. Nchung lúc đấy da cứ như da e bé ý nhìn thích lắm^~^ nhưng tác dụng phụ của tre thường sẽ xuất hiện vào tuần t3-t4 ạ(thường thôi ạ, có những người da khoẻ sẵn thì có thể sẽ k gặp td phụ nhiều hoặc người da nhạy cảm thì sẽ gặp ngay sau 1 vài lần dùng thôi ạ) Đó là cả 1 câu chuyện buồn, mk lại chính là người gặp td phụ sau 3 tuần vô cùng xinh đẹp ấy. Mặt mk bắt đầu đỏ, ngứa, mụn nước liti lên rất nhiều kháp mặt, rát kinh khủng, lúc đó mk rất hoảng mk k biết là do tre gây ra nên điên cuồng tìm hiểu nguyên nhân, cuối cùng thì các bạn biết r đấy. Mk phải dừng tre 1 tháng dưỡng cho da khoẻ lại ms dám dùng tiếp. Lần này biết tre đánh lừa siêu v nên mk cũng hơi rén, đến h dùng 1 tháng r cũng chỉ dám 3 lần/ tuần thoii, mà phải trộn cùng kem dưỡng chứ k dùng riêng đc, thỉnh thoảng vẫn còn hơi ngứa nhẹ nhưng k rát hay nổi mụn nước nữa.

7) Kcn: chắc chắn là k thể thiếu kcn đc. Mình dùng 2 loại: skinaqua tone up và eucerin . Đều rất thích, mk dùng k bị lên mụn hay gì mà kiềm dầu tốt nhất là eucerin, nhưg bạn nào k thích cồn thì xem xét nha vì cả 2 e này đều có cồn

8 ) TDC: rosette xanh của nhật, tẩy sạch mà mềm mịn k bị khô da.

😎 Ngoài chăm sóc bên ngoài ra mk còn bổ sung một số tpcn nữa là viên rau củ dhc và bột lúa non của nhật bản nha. Phải nói couple này tuyệt hết biết luôn. Vừa tiêu hoá tốt lại đẹp da . Td thì nhanh và hiệu quả phải biết, thần kì luôn ấy ạ. Mk k ns quá lên đâu. Nhất là bột lúa non mk uống đc 1 tuần da đã đẹp hơn rất nhiều r,mụn ẩn hay mụn gì thì cũng 1 là gom còi nhanh là rụng luôn2 là tự bay biến hết k dấu tích gì, da dẻ lại hồng hào nữa.

🍓Về routine của mk thì như sau:

SÁNG: tt bio-srm-toner thayer- bha- lotion mix serum-kem mắt- kcn

2v dhc+1g bột (sau ăn)

TỐI: tt bio-srm-tdc(2 lần/tuần) toner thayer-(bha)-lotion mix serum-kem mắt- (retin a mix )kem dưỡng

2v dhc+1g bột (sau ăn)