Có một hôm mình được đám bạn rủ đi chơi, trong đó có một anh chàng cao 1m75 tính tình sôi nổi vui vẻ, mình crush ngay. Vốn là một người gầy vỏn vẹn 40kg lại lùn lùn 3m bẻ đôi nên trông mình rất nhỏ con, nhan sắc cũng chẳng có gì nổi trội cộng thêm sự e thẹn ngại ngùng trước người mình thích nên chả nói được câu gì gây ấn tượng. Tức cái bụng, tối về cứ thao thức trằn trọc chả biết làm sao. Sáng hôm sau, trong lúc tập thể dục, cứ vừa chạy vừa nghĩ xem mình có cái gì để gây ấn tượng người khác trừ cái bộ não đầy nếp nhăn mà phải có cơ hội nói chuyện thì người ta mới nhận ra đây!

Ngược đường chạy, ánh ban mai chói lòa ánh mắt, bất giác mình đưa tay che chắn ánh sáng, một ý tưởng lóe lên. À ha, mình nên chăm chút hơn một chút về cách ăn mặc cũng như điểm nhấn về phụ kiện để thể hiện sự tinh tế và có hiểu biết của con gái!

Thế là mình đi lùng sục các thông tin để lựa chọn phụ kiện. 

Đầu tiên là dây chuyền, cổ mình thuộc dạng gầy và cao nên chọn loại vòng dây sáng màu, bản to ôm vào cổ (tầm 25cm) để che chắn đi phần xương gầy. Khi chọn vòng cổ, mình cũng lưu ý với trang phục đi cùng. Nếu mặc áo/váy có cổ khoét sâu kiểu chữ V thì mình sẽ chọn sợi dây chuyền có mặt nhỏ để làm nổi bật phần cổ. Tóm lại, người không cao nên các sợi dây chuyền của mình đều thuộc dạng ngắn, có chiều dài trên ngực. Các sợi dây dưới 50cm, rơi vào nhiều dạng như  35cm,41cm, 46cm và 50cm để chọn lựa thoải mái. 

Thông thường khi phối trang sức, mình sẽ đeo dây chuyền với bông tay hoặc dây chuyền với vòng tay hoặc bông tai với vòng tay với nhẫn. Mỗi lần mình mang tối đa 3 phụ kiện trên người để tạo một điểm nhấn chính. Thật ra khi chuyên nghiệp hơn thì phối phụ kiện sẽ thoải mái và tự tin hơn, giới hạn 3 món là dành cho những người mới bắt đầu hoặc không muốn làm quá lố!

Về việc chọn bông tai, mình cũng căn cứ vào kích thước và kiểu dáng của khuôn mặt. Mặt mình khá dài, cằm nhọn, hai bên xương gò má bạnh ra, người ta hay gọi là mặt trái tim ý. Mình hay đeo các loại có dáng dài, thanh mảnh để tạo “ảo giác” cân bằng góc cạnh. Thỉnh thoảng các kiểu giọt lệ, dạng tỏa thành chùm cũng giúp mình tự tin hơn. Nếu mình đeo bông tai và dây chuyền cùng lúc, mình sẽ chọn dạng dây ôm sát để che khuyết điểm, làm cằm bớt nhọn và trông khuôn mặt mềm mại hơn. 

Tiếp theo là cách chọn mix vòng tay, mình cực kỳ thích sưu tập các loại vòng. Vòng tay luôn là điểm nhấn trọng tâm khi mình mix trang sức. Kiểu mình thích nhất là đeo vòng tay chung với đồng hồ. Khi phối hợp, mình thường chọn kiểu tông xoẹt tông, có nghĩa là, cần có sự tương đồng về màu sắc. Nếu mặt đồng hồ mình màu đen, mình sẽ đeo cùng với chiếc vòng hạt đen. Nếu dây đồng hồ mặt trắng, mình sẽ đeo cùng các vòng dây đá hạt trắng hoặc các vòng dây có chi tiết trang trí màu trắng. Khi đeo cùng lúc nhiều loại, hãy chú ý một chút về định luật cân bằng: đồng hồ là chủ đạo thì kích thước các vòng tay cần nhỏ lại một chút, dây mảnh hơn để tạo điểm nhấn vào đồng hồ. 

Có vài lần mình mix các màu sắc của dây đeo cùng nhau, một là tất cả vòng có màu cùng tông (nóng hoặc lạnh), hai là lấy 1-2 chiếc vòng có màu sắc bắt mắt để tạo điểm nhấn.

Cuối cùng là chọn nhẫn đeo tay, bản thân mình tuy gầy nhưng bàn tay khá to, các ngón tay cũng khá thô nên chỉ đeo các loại có thích thước mặt vừa phải, dạng mặt hình thôi hoặc oval để ăn gian khuyết điểm của bàn tay. 

Nói thêm một chút, da mình thuộc dạng trung tính, tức là không đen cũng không trắng. Những người có làn da này cực kỳ có lợi thế về việc chọn màu sắc trang sức, vì nó hầu như hợp màu với tất cả, dù là những màu nhẹ nhàng, màu sáng, màu tối hay màu nổi bật. 

Mình vừa kể lại câu chuyện tìm cách hạ gục trái tim chồng mình trước đây. Bởi mới thấy, con người ra không sợ không biết cái gì đó, chỉ sợ lười không tìm hiểu kiến thức về lĩnh vực đó thôi ạ. Làm đẹp quả thực là lĩnh vực rộng như đại dương có rất nhiều yếu tố để tạo thành. Mình thì chuộng những phương thức làm đẹp tự nhiên không dùng mỹ phẩm thường xuyên và cực kỳ mê trang sức. Vì mang một kiểu dáng với màu sắc khác nhau biểu thị tâm trạng khác nhau mà. Chúc các chị em luôn vui tươi, lạc quan. Cứ mỉm cười rồi hạnh phúc sẽ đến nhé!

Mọi người nên lưu ý các nguyên tắc sau, mình tóm gọn lại để chị em dễ dàng hình dung khi chọn lựa phối trang sức phù hợp:

• Quần áo và phụ kiện trang sức cùng tông màu, tuy nhiên, không phải đeo cùng một cây màu đen, hoặc màu trắng, hoặc màu đỏ đâu nhé!
  • Quần áo cầu kỳ thì phụ kiện đơn giản và ngược lại, mục đích là hướng ánh nhìn của người khác đến nơi mình muốn. 
  • Trang sức và quần áo cùng phong cách, có nghĩa là cùng bụi bặm cá tính hoặc cùng dịu dàng, thanh thoát. 
  • Biết giới hạn của mình: không đeo tất cả lên người. Hãy chọn 1 “nhân vật chính” làm điểm nhấn, đánh dấu cá tính riêng của mình. 
  • Đừng ngại thử nghiệm: hãy thử điều mới mẻ để có thể tìm được phong cách riêng và hợp với bản thân. Khi bạn mở rộng tầm nhìn, thế giới quanh bạn sẽ đổi khác.