Các mẹ ơi, lông mày thực sự rất quan trong đối với chị em phụ nữ đấy ạ. Trước đây em xem nhẹ việc tỉa chân mày, vẽ vời lắm cơ nhưng từ hồi biết được điều này em vô cùng quan tâm và thấy có nhiều điều đúng lắm nhé. Các mẹ nhà mình "bơi" vào mà xem nè!

webtretho

(Ảnh minh họa)

Như các mẹ có nghe câu "đôi mắt là cửa sổ tâm hồn", vì vậy đôi mắt rất quan trọng nha các mẹ. Mà trên mặt thì chân mày cũng góp phần định hình khuôn mặt lắm á, bởi vậy các mẹ nhà mình thường chăm sóc, tỉa vẽ rất kỹ càng. Hiện nay cũng có nhiều người đi phun, thêu này nọ nhưng mà cũng nhiều người theo xu hướng tự nhiên. Dù có làm gì đi chăng nữa thì các chị cũng cần biết 7 sai lầm thường gặp phải khi tỉa lông mày để tránh xa nhé:

1. Nhổ lông mày quá thường xuyên

Một số người có thói quen nhổ lông mày mỗi ngày, tuy nhiên đây không hẳn là thói quen tốt. Để đảm bảo cho lông mày lẫn phần da mặt ở đây được khỏe mạnh thì nên giữ khoảng cách an toàn cho việc cắt tỉa là 3 tuần/ lần. Với thời gian này thì đủ để lông mọc dày dặn trở lại. Chân mày mỏng khiến khuôn mặt bạn trở nên nhợt nhạt đồng thời còn làm kém sắc và thiếu đường nét hơn đấy ạ!

2. Dùng nhíp cũ để tỉa chân mày

Đừng dùng 1 chiếc nhíp quá cũ để tỉa cặp chân mày nhé các chị. Nhíp cũ vừa khó nhổ lông lại còn gây đau rát và khiến cho da bị tổn thương trong quá trình nhổ. Thêm nữa, chiếc nhíp cũng là ổ vi khuẩn mà nhiều người không ngờ đến đấy. Đừng để vùng chân mày nổi mụn lung tung chỉ vì tiếc công hoặc tiết kiệm tiền mua nhíp mới nha. Các chị cũng nên sát khuẩn nhíp bằng cồn 90 độ để an toàn hơn nè.

3. Tỉa vòm chân mày quá cao

Vòm chân mày cao khiến khuôn mặt trở nên mất cân đối đấy các chị ạ. Có nhiều người bị ám ảnh bởi cặp chân mày vòng cung nên cũng vô tình khiến chân mày mình trở nên vòng cung theo. Chân mày vòm cung rất đẹp vì tạo nét thanh mảnh cho khuôn mặt nhưng chỉ đẹp khi chúng được tỉa đúng cách. Hơn nữa nhiều người cũng cho rằng vòm chân mày cao không tốt về mặt phong thủy cho lắm. Điểm cong của chân mày chính là điểm cao nhất, nằm ở vị trí 2/3 chiều dài chân mày. Sau khi xác định điểm cong, tỉa phần dưới để tạo ra vòm cong cho lông mày. Nếu chân mày của bạn quá nhạt, hãy dùng bột lông mày tô theo hình dáng chân mày mong muốn, sau đó bạn chỉ cần nhổ viền xung quanh.

webtretho

4. Kẻ chân mày với độ dài không xác định

Các chị đừng biến cặp chân mày của mình thành "trò cười" và trình độ make up thất thường như thời tiết nhé. Hãy xác định được đâu là chiều dài cần có của cặp chân mày trước khi vẽ, tạo khung hoặc vẽ ngay thẳng nếu đã nhuần nhuyễn. Hãy nắm giữ nguyên tắc này để kẻ chân mày 1 cách hoàn hảo hơn: khoảng cách giữa chân mày càng lớn, mũi sẽ càng to hơn và hai mắt trở nên cách xa nhau, đuôi mày quá dài hay quá ngắn kém duyên. Bởi vậy các chị có thể tỉa lông mày sao cho nối liền với đường sống mũi, không phải đường viền cánh mũi.

5. Quên tỉa ở trên

Đây có lẽ là lỗi thường gặp nhất của chị em phụ nữ nhà mình. Các chị chỉ chăm chăm tỉa gọn và sạch vùng gần mắt nhưng quên rằng ở trên cũng cần gọn gàng nữa. Lông mày được tỉa gọn cả phần trên và dưới giúp các đường nét thanh mảnh hơn nhiều.

6. Vẽ chân mày quá đậm

Nhiều chị em cứ ám ảnh với cặp chân mày dày đều đặn nên thường xuyên gây khó dễ cho bản thân khi kết thân với mốt chân mày sâu róm. Thực sự căoj chân mày được tô vẽ quá đậm tạo cảm giác khối nặng nề trên mặt, phô ra 1 số khuyết điểm, xét về mặt tướng số nhiều người còn cho rằng chủ nhân cặp chân mày quá dữ dằn, khó tính. Nói chung các mẹ các chị nhà mình vẽ vừa phải thôi đừng biến mình thành thảm họa nha!

Mách nhỏ cho các chị em bí quyết để vẽ được chiếc chân mày đẹp là chọn bút có màu sáng hơn chân mày 1 tông, vẽ vào các khoảng trốn chân mày, dùng tăm bông làm mịn phần bột vừa vẽ lên. Hoặc đơn giản hơn, các chị có thể dùng bột phấn vẽ chân mày để tán cho đều.

7. Không làm vệ sinh trước và sau khi tỉa

Nhiều người nghĩ đơn giản rằng chỉ cần tỉa chân mày thôi là được, trước sau không quan trọng, nhưng các chị lầm rồi đấy nhé! Nếu không làm vệ sinh kỹ lưỡng có thể khiến viêm nang lông, lông mọc ngược, mọc mụn,... Chưa kể đến không làm vệ sinh còn khiến chúng ta bị đau rát trong suốt quá trình tỉa. Nói chung các mẹ các chị nhà mình nhớ kỹ những điều này nha!