Ngày nay, rất nhiều trẻ em bị sâu răng do ăn quá nhiều đồ ngọt và chưa đánh răng đúng cách. Bài viết sau đây sẽ hướng dẫn cho bạn các bước giáo dục trẻ em đánh răng đúng cách.

1. Bước 1

Để trẻ có một hàm răng khỏe mạnh thì chúng ta cần giáo dục trẻ em đánh răng đúng cách .Trước tiên cần rửa sạch bàn chải. Sau đó lấy một lượng kem đánh răng vừa phải lên lòng bàn chải và súc miệng.

Đánh răng đúng cáchĐánh răng đúng cách

2. Bước 2

Chải mặt ngoài của răng. Hướng dẫn trẻ chải tất cả mặt ngoài răng hàm trên và hàm dưới bằng cách đặt lòng bàn chải sát với viền lợi. Chải răng bằng cách chải từ hàm trên hất xuống hàm dưới rồi lại hất lên. Làm như vậy 10 lần đối với mỗi vùng răng.

Giáo dục trẻ em đánh răngGiáo dục trẻ em đánh răng

3. Bước 3

Hướng dẫn trẻ chải mặt trong của hàm trên và hàm dưới bằng cách hất lên và hất xuống.

Giáo dục trẻ em đánh răng sao cho đúngGiáo dục trẻ em đánh răng sao cho đúng

4. Bước 4 – Giáo dục trẻ em đánh răng

Chải mặt nhai của răng. Hướng dẫn trẻ đặt lòng bàn chải song song với mặt nhai và chải đi chải lại 10 lần.

Giáo dục trẻ em đánh răng theo từng bướcGiáo dục trẻ em đánh răng theo từng bước

5. Bước 5

Chải lưỡi: đặt bàn chải trong lưỡi, nhẹ nhàng kéo đi kéo lại 10 lần.

6. Bước 6

Súc sạch miệng bằng nước, rửa sạch bàn chải, vẩy khô, cắm vào cốc, để cán ở phía dưới lòng bàn chải ở phía trên.

Quy trình trải răng đúng cáchQuy trình trải răng đúng cách

Để có một hàm răng chắc khỏe và trắng sáng cùng với hơi thở thơm tho thì bạn cần giáo dục trẻ em đánh răng đúng cách. Hàng ngày trẻ cần vệ sinh răng miệng sạch sẽ. Đánh răng sau khi ăn, trước khi đi ngủ và sau khi ngủ dậy. Và phải sử dụng đúng bàn trải và kem đánh răng của mình.

Nguồn: https://daytrethongminh.com/cac-buoc-giao-duc-tre-em-danh-rang-dung-cach.html