GỬI TỚI CÁC CHỊ EM BÍ QUYẾT RỬA RAU SẠCH - AN TOÀN

Em không giỏi nấu ăn nên xin chia sẻ tới các chị, nhất là các chị fan của salad, keto, ăn thô về bí quyết rửa rau sạch. Dung dịch rửa rau sạch em muốn đề cập tới là HClO 50-60ppm (ppm tức là phần triệu). Cuối bài em gợi ý 1 số brand name cho mấy chị tham khảo ạ.

hình ảnh

🔥

HClO An toàn?

Em đọc qua nhiều quy chuẩn của FDA thì thấy họ cho phép rửa thực phẩm trực tiếp với HClO ở hàm lượng

(Em xin gửi các nghiên cứu khoa học ở cmt khi admin duyệt bài để tránh lỗi share link bậy bạ nha).

🔥

HClO khử khuẩn

Cty em làm đã đem nước HClO lên kiểm tra ở Viện pasteur và kết quả các chủng vi khuẩn phổ biến đều từ 99% trở lên. Em cũng tìm thấy ít nhất hơn 100 nghiên cứu về HClO khử khuẩn và còn dùng làm thuốc sát trùng cho nhanh lành vết thương. So với cồn, khả năng sát khuẩn của HClO cao hơn nhiều.

🔥

HClO khử thuốc trừ sâu.

HClO là chất oxy hóa mạnh nên sẽ tác dụng với nhiều loại thuốc trừ sâu trung tính hoặc tính khử. Kéo các hợp chất này ra khỏi rau củ quả. làm giảm đáng kể, như thuốc acephate trên rau bina đã giảm 74%. Mẹ nào hay cho bé ăn rau bina thì biết, loại này giàu sắt, chrome, tốt cho quá trình phát triển của bé nè.

Nếu nói là khử hết thuốc trừ sâu thì không có hợp chất nào đa năng như vậy. Vì dân ta rất chịu khó mix các loại thuốc trừ sâu với nhau + phun liều lượng cao nữa. Nên là giảm đc 50-70% em thấy cũng yên tâm hơn nhiều rồi.

Keyword: Reduction of Pesticide Residues on Fresh Vegetables with Electrolyzed Water Treatment

🔥

HClO khử aflatoxin.

Trong họ độc tố nấm mốc, độc nhất phải kể đến Aflatoxin B1. Nhiều mẹ tiếc đồ ăn, hơi mốc 1 chút thì gọt bỏ rồi vẫn dùng phần còn lại. Điều này vô cùng tai hại vì nấm mốc ăn sâu vào bên trong thực phẩm. Sợi nấm cùng bào tử rất khó diệt. Bình thường thực phẩm hay chiếu xạ gama để diệt. Nhưng chiếu xạ gama dẫn tới đột biến gen nên nhiều nước EU có cảnh báo rồi. Với HClO, ngâm khử nấm mốc hơi lâu 1 chút. Tốn khoảng 15 phút nhưng khử được 80% aflatoxin B1. Đây cũng là 1 con số bất ngờ khi em tìm đọc tài liệu.

ANH/CHỊ NÀO RÀNH TIẾNG ANH, MÌNH TÌM ĐỌC BÀI: "ELIMINATION OF AFLATOXIN B1 IN PEANUTS BY ACIDIC ELECTROLYZED OXIDIZING WATER" LÀ SẼ RÕ .

🔥

HClO làm tăng độ tươi giòn.

Cái này em ko rõ cơ chế, em đoán là do nó khử hết vi khuẩn gây thối rữa rau củ khi bảo quản nên nó tươi giòn lâu. Má già em xài nước này ngâm xà lách rồi mới bỏ tủ lạnh ăn dần. Má già khoái lắm. Vì nó tươi lâu và giòn nữa.

🔥

HClO giúp lau chùi nhà bếp sạch hơn.

Tương tự như chanh, HClO còn có tính oxy hóa mạnh hơn nên dùng lau chùi cũng sạch hơn ạ. Lợi ích này thì em thấy là phụ thôi.

Cuối cùng, anh chị hỏi em tìm mua HClO ở đâu:

Ở VN, các thương hiệu nước rửa rau củ như: Asa, AlmaWin, HypoClean, Dr Fuji, Sagen,... đều chứa HClO. Nhưng như em chia sẻ, HClO dễ phân hủy. Khi trộn chung với các hóa chất, phụ gia khác, nó sẽ kém bền. Nên tốt nhất anh/ chị nên tìm loại nào thành phần HClO thôi ạ. Hiện giá cả thì em thấy giá dao động từ 45-75k/L HClO. Giá này mua về rửa rau mỗi ngày khá chát ạ. Anh chị nên liên lạc mua can 20L có vòi để bên bán họ re-fill cho mình dùng mỗi tuần/ tháng. Giá sẽ xuống còn phân nửa thôi.

Đơn giản hơn, cũng có các máy điện phân tạo HClO như Kanazawa, Eco One, Naoclean, OSG,... Mà dùng cho hộ gia đình chắc Eco One công suất nhỏ gọn phù hợp nhất.Nhà hàng, quán ăn, bếp ăn công nghiệp dùng nhiều hơn thì mình cân nhắc Kanazawa chẳng hạn.