Bạn sẽ chưa bao giờ có thể thấy bản thân có thể làm được điều rất khó đạt được cho đến khi bạn viết ra kế hoạch!

Mình rút ra kinh nghiệm cá nhân mà mình đã trải qua và ngạc nhiên với cả chính mình: chỉ mới 6 tháng đầu năm 2022 nhưng mình đã hoàn thành kế hoạch đề ra của cả năm 2022! Và đây là lần đầu tiên mình thực hiện như vậy.

Mình đã làm điều đó như thế nào?

Chỉ với 1 thao tác đơn giản: Mình ghi chú vào điện thoại kế hoạch cần đạt được cho năm 2022….Nghĩa là mình viết ra kế hoạch của mình thay vì để ở trong đầu.

hình ảnh

Khi mình ghi ra kế hoạch năm, mình đã nghĩ với hoàn cảnh hiện tại của mình thì cuối năm có thể đạt được 80% là giỏi lắm rồi. Kế hoạch của mình cho năm 2022 đó là:

1. Năm 2022 mình sẽ được ít nhất 12 bài viết trên chính blog mà mình đã lập ra. Tức là mỗi tháng mình sẽ cố gắng viết ít nhất 1 bài.
  2. Các vấn đề kỹ thuật: Xem được lượt view trên trang blog của mình; tự thiết kế hình ảnh cho blog
  3. Đọc thêm ít nhất 3 cuốn sách về: chủ nghĩa tối giản, tài chính cá nhân, marketing để bổ sung kiến thức

Có thể bạn sẽ nghĩ rằng kế hoạch này dễ mà, ai mà chả đạt được, chỉ cần có thời gian mà thôi!

Nhưng, vấn đề là, thời gian của mình thì lại rất hạn hẹp:

Mình hiện là mẹ của 3 con: đứa lớn nhất mới học lớp 2, đứa giữa lớp lá, đứa nhỏ nhất mới 20 tháng tuổi. Hai vợ chồng mình tự xoay xở hằng ngày để đưa rước con, gửi con đi học, nấu ăn, nhắc nhở con học, thay phiên nhau giữ đứa nhỏ nhất đang tuổi nghịch phá cùng ti tỉ thứ không tên khác, và không có ông bà hay người giúp việc. Hai vợ chồng mình làm việc toàn thời gian ở công ty theo giờ hành chính, và công việc luôn có tính đòi hỏi cao và áp lực lúc nào cũng hiện diện.

Nếu có con nhỏ, bạn có thể hình dung là mình bận rộn đến mức độ nào rồi đấy!

Đến thời gian để giải trí vui chơi cho bản thân mình cũng khó đạt được! Xem phim, đi spa, tập thể dục, đi du lịch, cà phê ăn uống tán gẫu,… là điều mình khó với tới. Mà cũng có thể là do mình không ưu tiên thời gian cho các điều này….

hình ảnh

Thế nhưng, cho đến thời điểm mình viết bài này, mình đã hoàn thành hết kế hoạch cho năm 2022 khi chỉ mới trải qua nửa năm: tất cả các mục kế hoạch ở trên. Các bài viết dần tăng trên trang blog của mình, sách thì đã đọc được nhiều hơn 3 quyển, các kiến thức mình muốn mình đều đã tự mày mò học được. Và từ giờ tới cuối năm thì mình lại tiếp tục học, viết, trao dồi kiến thức mà mình thích…

Thật là vui!

Đơn giản chỉ là: Viết ra kế hoạch năm và nhìn vào nó thường xuyên! Nó sẽ nhắc nhở bạn liên tục, và bạn sẽ ngồi vào bàn để ưu tiên các kế hoạch đó trước các việc không tên khác.

Cả ngày của mình dành cho công việc ở công ty (mình hoàn toàn không lấy giờ làm việc của công ty cho việc cá nhân mà tập trung hoàn toàn vào công việc vì công việc cũng rất bận rộn).

Chỉ khi tối về, sau khi rước con xong, làm các việc nhà (cho con ăn, cho con bú, dọn dẹp, sắp xếp chuẩn bị cho các con vào ngày hôm sau), mình sẽ còn lại khoảng 1-2 tiếng cho thời gian của mình (đôi khi chỉ còn lại 1 tiếng thôi hoặc ít hơn nữa, nếu có các việc đột xuất phải xử lý). Nhưng thời gian đó đủ để mình: đọc thêm vài trang sách, cập nhật nhanh tin tức hằng ngày, suy nghĩ ý tưởng để chia sẻ trên blog, học thêm 1 cái gì đó mình chưa biết…

Mỗi ngày mình cứ phân bổ: ngày nay đọc sách, ngày kia cập nhật kiến thức trên internet, ngày mốt suy nghĩ ý tưởng nội dung cho blog, ngày hôm sau lại bắt tay vào viết viết, sửa sửa, tìm hình ảnh thiết kế….

Cứ như vậy thì việc mình muốn làm cũng dần dần hoàn thành, từng bước từng bước một. Vì mỗi ngày mình chỉ có được bây nhiêu đó thời gian thôi, mình phải tranh thủ từng khoảnh khắc….

Nếu không viết ra kế hoạch, thời gian rảnh của bạn có thể sa đà vào xem phim giải trí, đi siêu thị mua sắm,….vì bạn không có định hướng gì, nên bạn có thể bị mông lung.

Vậy thôi, vậy mà mình lại đạt được kế hoạch đề ra trong điều kiện quỹ thời gian ít ỏi của mình. Nên mình nghĩ bạn hoàn toàn có thể đạt mục tiêu của riêng bạn. Cần bắt tay vào làm theo kế hoạch đề ra, từng bước một, bạn sẽ hài lòng với kết quả.

Tất nhiên là có thêm 1 chút kỷ luật và quyết tâm nữa. Nhưng quan trọng vẫn là định hướng thì bạn mới biết mình muốn đi tới đâu. Khi đã biết điều mình sẽ hướng tới, bạn sẽ đạt được nó, một sớm một chiều mà thôi.

Bạn hãy làm thử xem…

hình ảnh

Nguồn: https://tuduydep.com/bi-quyet-dat-duoc-muc-tieu-hay-viet-ra-ke-hoach-cua-ban/