Nhiều người cứ phải suy nghĩ quá phức tạp mọi vấn đề lên, có những người bảo rằng phải thật nhiều tiền thì mới có cuộc sống hạnh phúc được nhưng với cá nhân mình tiền chỉ là một vật để phục vụ cho cuộc sống của mình thôi chứ nó không phải là tất cả. Có rất nhiều bạn trẻ mải mê chạy theo đồng tiền, chạy theo vật chất, có người còn chạy theo cả người khác để mong muốn được như người đó. Thật ra vật chất chỉ là một vật ngoài thân của mình mà thôi, càng muốn hạnh phúc thì người ta lại càng thích sống một cuộc sống đơn giản thôi, cái người hạnh phúc muốn theo đuổi chính là sự vui vẻ cũng như theo đuổi hạnh phúc của cá nhân, đơn giản là những gì đến từ bên trong tâm hồn. 

Người hạnh phúc học sẽ cảm thấy luôn biết ơn với những gì mình có và được nhận ở hiện tại. Không có gì tự nhiên mà có trên đời và học luôn thầm cảm ơn mọi thứ xảy đến với mình dù chuyện buồn cũng hay là chuyện vui. Khó khăn cũng vui vẻ đón nhận không hề có chút kêu ca nề hà. Có áp lực có vất vả mới tạo nên nhiều kỳ tích tích góp được kinh nghiệm cho chính mình. Cuộc sống này tuy có đôi khi khiến chúng ta cảm thấy bất công nhưng mà cuộc đời sẽ dạy cho chúng ta nhiều thứ và chúng ta cũng trở nên tốt hơn, tích cực hơn. Đứng trên nhiều góc độ để soi xét sự vật sự việc. .Cuộc sống là thử thách, muốn hạnh phúc thì bỏ bớt mong muốn, bỏ bớt sân si, bỏ bớt lòng tham sẽ càng an yên.