Việc cải thiện sân thượng bỏ hoang thành một khu vườn đã trở nên phổ biến hầu hết các ngôi nhà phố. Nhưng đâu đó vẫn còn nhiều bạn chưa biết bắt đầu từ đâu. Vì vậy mình muốn chia sẻ bài viết này, mong có thể giúp các bạn sửa sang trang trí cho ngôi nhà mình đẹp không góc chết nhen!

Đầu tiên, chúng ta cần phải dọn dẹp lại khoảng sân trên bầu trời. Nếu bạn sử dụng sân thượng làm kho hay phơi quần áo, hãy bố trí lại ở một góc gọn và khuất. Để dành không gian cho “vườn thượng uyển” của chúng mình nhé!

Tiếp theo chính là chuẩn bị những kệ trồng rau, ngoài ra bạn nên có cho mình những giàn leo để sân thượng không còn thô kệch khô cằn để có thể trang hoàng cho vườn rau đa dạng hơn.

Bây giờ là bước quan trọng nha - Trồng cây thôi!. 

Đam mê loại cây hoa lá nào thì đây là lúc bạn thực hiện hoá, vừa đủ combo rau ăn, cây cảnh và hoa xinh trong một mảnh vườn nhỏ thì còn gì tuyệt vời hơn. Mọi người nhớ chọn nơi mua hạt giống hay cây con uy tín nha. Kinh nghiệm của mình là không chọn những cây trồng sẵn hoặc đang độ phát triển ra hoa kết trái, giai đoạn này nếu thay đổi môi trường thì chúng sẽ rất mau “ngủm”. Mình thích tự tay nuôi lớn một chậu cây hơn, bởi mình nghĩ như vậy mới ra dáng một cô nông dân “trồng rau nuôi cá” hehe!!

Bạn có thể trồng trên đất sạch hoặc dùng xơ dừa để ngăn ngừa mầm bệnh kết hợp với ủ phân compost tại nhà để đảm bảo cung cấp nguồn rau sạch và an toàn cho gia đình. Mình trung thành với việc làm vườn mà “say no” với đất thông thường, dùng toàn bộ xơ dừa đã qua xử lý, vừa gọn nhẹ sạch sẽ mà cây phát triển tươi tốt hơn nữa. Lâu lâu lười biếng dọn khay hay mua chậu, mình “chơi” luôn combo trồng rau trong những chiếc túi tiện lợi thế này để trồng cho gọn, đỡ phải mua linh tinh tốn thời gian lại còn cồng kềnh.

Coi vậy mà quá trình làm nên “khu vườn cổ tích” của riêng mình thật đơn giản. Gia đình mình từ ngày có góc trời xanh này mỗi chiều đều có thói quen ra thăm vườn (nói thăm cho sang chứ ra chụp choẹt sống ảo, hít thở khí trời)!!

Đặc biệt là mùa dịch này ai bế tắc chứ mình vẫn cứ “chill” các bạn ạ. Leo lên leo xuống sân thượng, hết sống ảo, chăm vườn lại sang tưới cây, vui cả ngày “hổng” chán.

Không chỉ mùa dịch, mình còn có hàng trăm lý do khác để sở hữu một chiếc sân thượng nhiều màu xanh như vậy quanh năm mà. Cố gắng siêng siêng thay đổi ngôi nhà mình thôi các anh chị em ơi! Chúc mọi người nhiều sức khỏe, tranh thủ thời gian thành phố đang “nghỉ ngơi”, hãy cố gắng thay đổi thói quen sống và làm nhiều điều có ích cho chính bản thân và gia đình mà bấy lâu nay mình “bỏ quên”. 

hình ảnh