Nhiều lúc chúng ta không tự định hướng được cho bản thân mình. Không biết hiện tại bản thân đang mong muốn hay chờ đợi chuyện gì. Có đôi khi chúng ta luôn tốn thời gian với những điều không nên nhưng quên mất bản thân bạn cũng cần đang chờ đợi bạn tìm đến và khám phá nó. Một nơi mà có thể nói bạn chưa từng nghĩ đến và khám phá nó thật sự không phải điều đơn giản. Để có thể định hướng lại bản thân mình lựa chọn một con đường đúng đắn thì tốt nhất bạn hãy tự giúp chính bản thân mình khám phá chính nó. Khi bạn đi đến tột cùng của nỗi đau, bạn rơi vào bế tắc thì lúc đó bạn mới có thể nhận ra được giá trị của bản thân mình nằm ở đâu, bạn mới có thể hiểu rõ được bản thân thật sự của chính mình là như thế nào. Bạn đang mong muốn điều gì, bạn cần gì, bạn có tài năng gì cần phải khai thác. Vào những giây phút tuyệt vọng, tưởng chừng như muốn từ bỏ tất cả, bạn sẽ thấy được nhiều khía cạnh khác trong tính cách của mình. Có đôi khi bạn sẽ thấy bản thân mình không biết làm gì tiếp theo trong cuộc đời mình thì hãy tự cho phép bản thân bước ra khỏi vùng an toàn và đi tìm những thứ mới mẻ để bản thân có thể được khai phá hơn. Bạn đừng sợ bước một mình, khám phá nội tâm của mình mới có thể giúp bạn cải thiện được chính mình, hoàn thiện bản thân trong tương lai. Hãy bước ra khỏi vùng an toàn của bản thân biết đâu được bạn sẽ bất ngờ tìm được một tia sáng le lói từ nội tâm con người mới của bạn, khám phá ra một tài năng nào đó bạn chưa từng biết hoặc tìm được những điều từng là giá trị sống của bạn chẳng hạn.