Có những nhà ngày bạn cảm thấy như những việc mà bạn cố gắng trước đó không nhận được kết quả như bạn mong muốn và thức dậy cảm thấy chán nản luôn cảm thấy tự ti và cho rằng bản thân bạn thật kém cỏi. Đôi khi phải không thể tránh khỏi được sự so sánh bản thân mình với những bạn bè đồng trang lứa sau mọi người ở trong giai đoạn đó chỉ cần cố gắng một chút xíu thôi đã có sự nghiệp vững vàng và làm được những thứ đam mê riêng của họ. Nhưng bản thân mình lại chẳng thể để tạo ra được một điểm nhấn nào cũng như đạt được một thành tựu nào cho riêng bản thân mình. Nói không buồn không tủi thì bản thân mình đang nói dối mà thôi. Luôn tự an ủi bản thân mình rằng không sao đâu mọi thứ đều do ông trời sắp đặt cả rồi có thể là không thành công ở nước này nhưng cứ cố gắng và kiên trì thì một lúc nào đó cũng sẽ đạt được những gì mà bạn mong muốn và cố gắng gầy dựng nên. Trong giai đoạn này thì chắc chắn rằng bạn sẽ mang nhiều nỗi tâm tư và điều đó đang làm khuấy đảo tâm hồn của bạn. Bản thân bạn sẽ càng ngày càng mệt mỏi nếu như vẫn luôn luôn tự so sánh chính mình với lại người khác bởi vì đó là một áp lực vô hình mà bạn đang đè nặng lên chính cuộc sống của bạn. Chính vì sự so sánh này nó sẽ càng nhấn chìm được năng lượng cũng như tài năng của bạn. Bởi chưa bao giờ tồn tại lịch trình thời gian chuẩn cho cuộc đời của bất kỳ ai. Mỗi người đều có một “múi giờ” phát triển khác nhau. Bạn chỉ là chưa tìm được lý tưởng sống điều này không đồng nghĩa với việc bạn đang thua thiệt người khác hay là đang tụt lại phía sau. Đơn thuần chỉ vì thời điểm vàng của bạn vẫn chưa đến.