Hiện nay, có rất nhiều họ gia đình đều nuôi chó, mèo trong nhà của mình. Không chỉ vì để chúng trông coi nhà cửa mà bên cạnh đó còn vì sự thân thiện và đáng yêu mà chúng mang lại. Có những người họ xem thú cưng là những người bạn, là người thân trong gia đình chứ không phải xem chúng là một loài động vật. Tuỳ theo lối sống riêng của từng gia đình khác nhau thì họ sẽ chọn những loại chó, mèo khác nhau để có thể phù hợp với hoàn cảnh của từng thành viên trong gia đình của mình. Nhưng thích nuôi chó, mèo là một chuyện còn việc biết cách để chăm sóc chúng được khoẻ mạnh hay không lại là một chuyện khác. Chúng ta cần phải dành thật nhiều thời gian rảnh rỗi của mình để có thể hiểu được tích cách của người bạn của mình, tìm hiểu về thức ăn yêu thích và tình trạng sức khoẻ hằng ngày của chúng có ổn hay không. Khi chúng ta nuôi chó, mèo thì mình cần phải dành sự yêu thương, quan tâm và chăm sóc thật nhiều cho chúng. Trước khi nuôi chó, mèo bản thân chúng ta cần phải cân nhắc thật kĩ lưỡng về thời gian rảnh rỗi của mình, nhất là đối với phụ nữ đang mang thai hoặc là trong giai đoạn đầu vừa sinh con xong, kinh tế gia đình phải ổn định thì mới quyết định nuôi thú cưng trong nhà.

Đối với những người chỉ vừa mới nuôi thú cưng trong nhà lần đầu thì đây là một thử thách lớn cho họ. Bởi vì những người bạn này rất quậy phá chúng có thể làm hư đồ đạc trong nhà của mình, đi vệ sinh không đúng chỗ, nhảy vào người hoặc chúng có thể sẽ cắn chúng ta vì chưa quen. Những người bạn này của chúng cũng giống như là những đứa trẻ vậy, rất cần sự thấu hiểu và tình cảm mà người chủ dành cho mình, chúng rất trung thành và cũng rất yêu thương chúng ta. Đừng xem chúng là động bởi vì chúng là bạn rất đáng yêu, chúng cũng có những cảm xúc giống như con người vậy.