Trước đây đã xài qua nhiều loại mà không hiệu quả.Bé nhà mình đang loại kem trị muỗi đốt loại này,có lẽ của Thái Lan,thấy phía bên hông toàn chữ Thái. Hết ngứa nhanh và mận đỏ cũng mau xẹp xuống. Bữa mẹ bị ngứa đỏ,không biết bị con gì cắn mà xao đủ mọi thứ vẫn không hết. Cuối cùng lấy kem này xoa thử thấy một lúc sau là hết ngứa và vết sần đỏ cũng mất. Mình mua trên mạng xài cũng được hủ thử mà giờ hết hàng không có nữa . Không biết có ai đã sử dụng sản phẩm này chưa ạ.  Những cách mình sưu tầm ở dưới có bạn nào áp dụng chưa cho mình xin ý kiến nha. THANKS

hình ảnh

Muỗi đốt là tình trạng xảy ra rất phổ biến đối với mỗi người chúng ta. Nếu bạn cảm thấy rằng mình dễ dàng bị muỗi đốt hơn so với người khác thì có thể do trang phục, mùi cơ thể hay mùi mồ hôi. Tổng hợp những yếu tố trên sẽ khiến muỗi dễ bị thu hút và dễ đốt bạn hơn. Vết muỗi đốt có thể được xử lý dễ dàng tại nhà với một số mẹo sau đây, các bạn hãy cùng YouMed tìm hiểu nhé!

Vết muỗi đốt có thể nhanh chóng giảm sưng và ngứa với các cách sau đây:

• Đá lạnh. Nhiệt độ lạnh của đá viên sẽ giúp giảm sưng và làm dịu da. Chú ý không để trực tiếp đá lạnh lên da mà dùng túi chườm để đựng. Các bạn có thể đặt túi chườm lên vết đốt trong vòng vài phút và lặp lại một vài lần.
  • Mật ong. Một trong những công dụng của mật ong là kháng viêm. Lấy một ít mật ong bôi lên vết đốt sẽ giúp nhanh chóng giảm sưng và giảm ngứa.
  • Nha đam. Công dụng của nha đam cũng là kháng viêm và làm dịu da. Dùng gel nha đam bôi lên vết muỗi đốt sẽ giúp nó mau lành.
  • Hành tây. Đây là loại củ đem lại rất nhiều lợi ích cho sức khỏe trong đó có vết muỗi đốt. Cắt một lát hành tây và đặt lên vết đốt trong vài phút và rửa sạch da ngay sau đó.
  • Dấm táo. Công dụng của dấm táo giúp kháng khuẩn và giảm cảm giác bỏng rát. Nếu chỉ có một vài vết đốt bạn có thể nhỏ trực tiếp vài giọt dấm táo lên da. Còn khi bị rất nhiều vết đốt thì bạn có thể ngâm da vào trong nước ấm có pha dấm táo.
  • Baking soda. Đây là thành phần dễ tìm thấy trong bếp của nhiều gia đình. Các bạn có thể trộn một muỗng baking soda với một ít nước tạo thành hỗn hợp sệt. Sau đó bôi lên vết đốt trong vòng 10 phút và rửa lại với nước sạch.

PHÒNG NGỪA MUỖI ĐỐT:

Vì muỗi là loài có thể truyền các bệnh gây nguy hiểm cho con người nên chúng ta cần phòng ngừa không để muỗi đốt. Chúng ta có thể hạn chế muỗi đốt bằng cách ngăn không cho muỗi sinh sôi nảy nở. Đồng thời bảo vệ cơ thể không cho muỗi tiếp cận. Các bạn có thể thực hiện một số cách giúp phòng ngừa hiệu quả sau đây:

• Phát quang bụi rậm xung quanh nhà là nơi trú ngụ của muỗi
  • Không để nước tù đọng xung quanh nhà
  • Đậy kín các đồ vật chứa nước để muỗi không đẻ trứng
  • Thả cá bảy màu để diệt lăng quang
  • Ngủ mùng kể cả ban ngày
  • Mặc quần áo sáng màu vì muỗi dễ bị thu hút bởi các màu tối
  • Vệ sinh cơ thể sạch sẽ để tránh thu hút muỗi qua mùi mồ hôi
  • Bôi thuốc chống muỗi
  • Khi đến những vùng nhiều muỗi như rừng rậm cần trang bị quần áo dài tay, nón và giày bảo hộ