Các mẹ yêu quý.

Lời đầu cho mình được gởi đến các mẹ lời chào thân thiết nhất, chúc các mẹ luôn hạnh phúc và may mắn.

Sau khi đọc rất nhiều topic trong chuyên mục từ thiện của WTT và đặc biệt ở topic “Những bất thường ở chùa Tiên Phước 2 …” của mẹ Manuela, mình thấy các mẹ có chung một mơ ước là xây được một mái ấm tình thương của WTT. Mình rất “ghiền” ý tưởng này và xin được mở một topic về ngôi nhà mơ ước đó của chúng ta.

Số là gần đây mình nhận ra rằng cuộc sống bon chen, bộn bề, những chuyến đi công tác nươc ngoài hay kiếm tiền… đã không đưa lại nhiều niềm vui cho mình như vẫn tưởng, nên mình quyết định sẽ “về vườn” sớm hơn dự định, và sẽ giành nhiều thời gian cho những việc mà mình thực sự cảm thấy vui, cảm thấy muốn làm (chứ không phải vì áp lực đồng tiền)… như là làm gì đó có ích cho những người kém may mắn hơn trong cuộc sống.

Gia đình mình có rất nhiều năm học tập và sinh sống ở đất Nga, nên tụi mình chọn mua 10 ngàn m2 đất ở Cần giờ làm nơi nghỉ dưỡng tuổi già, vừa không xa quận 7 nơi tụi mình sinh sống vừa có một không gian thoáng đãng, với những rừng cây bạt ngàn và những con đường xanh mướt gợi nhớ những hàng bạch dương, những dòng sông uốn lượn thơ mộng, khí hậu biển trong lành… nên mình nghĩ nơi đây thật lý tưởng cho các bé có một môi trường sống. Mình đã bàn với ông xã và rất may được ủng hộ, nếu các mẹ thấy xây trên đất nhà mình không tiện thì mình có thể tìm một miếng nhỏ khác riêng biệt hoặc “mượn” đất công. Cái này mình đã nói chuyện với một số lãnh đạo và họ nói có thể được nếu tụi mình đưa ra một dự án khả thi. Riêng mình thì xây trên đất mình ko có vấn đề gì, ngoại trừ mình rất lo ngại cho việc có ai đó thiệt dễ nghi ngờ thiện tâm của mình, thời buổi này vàng thau lẫn lộn, không thiếu gì những bà “sư” sống trục lợi trên thân xác còm cõi và số phận hẩm hiu của các trẻ mồ côi, nên việc nghi ngờ lòng thiện tâm của ai đó là hoàn toàn dễ hiểu.

Từ khi thảo luận ý tưởng này bên thớt của mẹ Manuela thì nhiều mẹ ủng hộ lắm, đặc biệt là mẹ Manuela đã bỏ thời gian tìm hiểu những vấn đề liên quan và sẵn sàng bay vào SG để cùng các mẹ trong này bàn bạc. Mình đã thấm mệt với những áp lực công việc, giờ đây nếu được cùng các mẹ xây dựng ngôi nhà tình thương WTT thì mình sẽ giành nhiều thời gian và tâm sức, vì việc này thực sự đưa lại nhiều niềm vui. Mình cũng sẽ theo dự án đến hết con đường, vì nếu "về vườn" rồi thì đây là việc làm thích hợp cho chị em phụ nữ chúng ta.

Hôm nay mình cũng nói chuyện với một số cán bộ làm ở UBND dưới Cần giờ thì họ đề nghị mình trình dự án. Khổ nỗi mình chẳng biết phải viết dự án thế nào, vì vậy mong các mẹ thông thái giúp đỡ. Mình nghĩ là trong đó tụi mình sẽ phải đề cập đến các vấn đề liên quan như các nguồn kinh phí, xây xong rồi thì nhận trẻ ở đâu, quản lý và vận hành v.v…

Hiện giờ mẹ Manuela đang xúc tiến tiếp, mình cũng đã nhờ được mấy chị cán bộ phụ nữ ở Cần giờ lập danh sách những trẻ mồ côi trong Cần giờ rồi. Có một mẹ (mình ko nhớ ở thớt nào) nói rằng nếu có một mái nhà tình thương mang tên WTT thì không chỉ có các bé ở trong vùng, mà bất kỳ địa phương nào nếu có thể nhận thì chúng ta đều đón về… mình cảm động vô cùng khi nghĩ đến điều đó. Chính WTT và các mẹ trên này đã dạy cho mình rất nhiều điều, và mình may mắn gặp được những người nhiệt tình như Manuela, chính tâm huyết và sự cuồng nhiệt của mẹ ấy đã thôi thúc mình nghĩ đến dự án này mỗi ngày… rất mong được các mẹ ủng hộ và giúp đỡ.

Mình xin lỗi vì viết hơi dài làm mất thì giờ của người đọc, và nếu mình post bài không phù hợp thì khẩn cầu Mod chuyển đến những nơi/người có liên quan. Trân trọng cám ơn và mong hồi âm của các mẹ.