Chào các chị,

Em đã đọc các topic trong box Úc, nhưng em chưa thấy trường hợp của em, không rõ em có đọc sót không, nên em mạn phép lên đặt câu hỏi để nhờ trợ giúp.

Bạn trai em là người hoa sống ở VN, sau đó đi du học sang NZ, và nhập tịch NZ (đã có quốc tịch rồi, em đã xem passport). Anh sống ở NZ 8 năm, đi làm và đi học.

Ngành nghề học là (em copy như trong CV ra) :

2007 – 2008 Bachelor of Business Studies, majored in Economics with Honors

Massey University, Auckland City, New Zealand

Honors Thesis: “The Effects of Foreign Aid on Income Inequality”

2004 – 2006 Bachelor of Business Studies, majored in Finance

Massey University, Auckland City, New Zealand

Cuối năm 2008, anh về VN, đến nay đã được hơn 4 năm, làm việc trong ngân hàng ở VN, CB tín dụng và nhận mức lương local. Hiện giờ, anh đang muốn về NZ, sau đó đến Úc làm việc.

Bọn em sống chung đã được hơn một năm, chưa đăng ký kết hôn, và có dự định trong năm nay em sẽ mang thai.

1. Em muốn hỏi trong trường hợp này, anh có thể bảo lãnh em được không? Cơ bản phải về NZ trước, rồi lo thủ tục cho em sang, hay là đến Úc vẫn có thể làm thủ tục bảo lãnh em sang úc luôn. Do anh chưa sống ở úc, và anh nói luật có phần thay đổi, nên em xin nhờ các chị giúp đỡ.

2. Với ngành nghề anh đã học, ở úc hiện tại có dễ xin công việc không, bọn em dự định sang Melb hoặc Brisbane. Có thể apply công việc từ VN được không.

3. Em học đại học ở VN, ngành kế toán, sau đó ra làm trợ lý được gần 5 năm, tiếng anh cũng khá, chưa có IELTS, 2 năm nay do chút việc gia đình nên em không có đi làm. Em hiện tại biết làm bánh ngọt (cả bakery và pastry), em tự học qua internet, không học qua trường lớp, em có hỏi 1 bạn du học ở úc hiện tại đã về VN, bạn nói em có thể xin visa theo diện hôn thê, sang rồi, có thể làm việc, và với tay nghề của em hiện tại, chưa cần có certificate, em hãy rửa những ảnh bánh em đã làm, mang ra các tiệm bánh, cũng có thể xin làm apprentice, ngành này không lo không có công việc, vừa làm rồi đi học ở các trường TAFE cho chính thống. Em không biết cái này là có được hay không, vì theo em hiểu, ở nước ngoài không giống VN, cần phải có các chứng chỉ an toàn mới được phép làm việc. Em mong là khi em ra nước ngoài, em vẫn có thể được làm việc, chứ không ăn bám vào anh tạo gánh nặng, và đồng thời em cũng muốn là một người di cư hợp pháp.

4. Trước khi đi, em cần chuẩn bị gì cho đời sống, hoặc những thông tin nào cần biết. Em đã đọc qua Ebook Life in Australia, có những thông tin chung, em cũng chưa được rõ ràng lắm

Em xin cảm ơn các chị nhiều