Các mẹ thân iêu giỏi giang ui!

Bé nhà em bắt đầu ăn dặm, mà em thì lại hay hí hoáy nấu nướng cho bé chứ ko mua đồ ăn sẵn; Chúng ta ở xa quê hương và chắc hẳn sẽ có những công thức nấu ăn thật đa dạng cho các bé. Nào chúng ta cùng chia sẻ nhé.

Em xin mở màn trước nha

Creme de Mais ( Cho bé từ 5 tháng tuổi )

Mais ( Ngô, Bắp) doux 1 hộp nhỏ

25cl sữa tươi 1/2 ecreme

1 miếng bơ

Mais rủa sạch. Đem xay với sữa, Cho từng chút từng chút sữa 1 đến khi thành hỗn hợp kem. Trước khi cho bé ăn thì đun nóng trên lửa nhỏ. Xin mời. Thường thì cho bé ăn vào bữa chiều.

Gateau de semoule ( Dành cho bé từ 7 tháng)

(semoule là coucous đó các mẹ, nó vàng , nhỏ như là kê ở nhà mình để ăn với coucous của người Rệp ;)

125ml sữa ( sữa công thức theo lứa tuổi của bé)

20g semoule

1/2 lòng đỏ trứng gà

1 muỗng cà phê đường

1 miếng bơ

Đun sôi sữa, cho đường và semoule. Để chừng 10, 15p. Để nguội, bỏ lòng đỏ trứng vào đánh tan. Phết bơ vào khuôn để cách thuỷ rồi đem nướng trong lò 150°C chừng 10p là ok.

Couscous au poulet ( có thể thay thịt gà bằng 30g thịt cừu non " d'agneau")

1 chén semoule

1 cà rốt

1 cougette nhỏ

1 poireau

Bơ, muối, chút percil

Thịt gà nạc đã chín 1 miếng

Đun sôi nước, cho ca rốt, cougette, poireau ( đã cắt thành miếng nhỏ) persil ( băm nhỏ) và seloule vào nấu chín. Sau đó bỏ bơ, thịt gà ( cắt nhỏ)trộn đều. Cho bé dùng khi còn nóng. Có thể xay hỗn hợp nếu bé còn ở chế độ ăn đặc ( chưa mọc răng);

Khi nào có thời gian mẹ cháu sẽ post thêm. Mong nhận được nhiều công thức ngon cho bé từ các mẹ :4: