Em là Chi hiện đang chờ giấy tờ bảo lãnh từ người thân cụ thể là ba mẹ em để sang Mỹ, California, Sanjose, em nghe người bà con kể một số điều luật chưa biết tính xác thực ra sao nên em gửi câu hỏi lên diễn đàn mong anh chị nào hiện đang ở Mỹ có hiểu biết về các vấn đề này cho em thêm ý kiến ạ. 

Thắc mắc 1: Về vấn đề medicare của người lớn tuổi

Em nghe nói: Người lớn tuổi nghỉ hưu sẽ bị mất bảo hiểm công ty, ở ngoài ko bán bảo hiểm và Medicare khi già bị bệnh nặng phải vào bệnh viện, nhà single sẽ bị tịch thu trừ hết tiền viện phí còn lại mới trả cho con cái, Trong bank tiền hơn 10.000 USD sẽ bị lấy đi để thanh toán.

=> Như lời bà con nói với em vậy thì bên Mỹ không có an sinh xã hội và bảo hiểm cho người lớn tuổi về hưu nghỉ là mất hết? trong khi đó họ đã đi làm đóng thuế đầy đủ cụ thể là trên 10 năm, vậy tiền thuế họ đóng đi đâu mất rồi? Còn vụ tịch thu nhà cửa và tự động trừ tiền trong ngân hàng theo em biết là trừ chi phí chữa bệnh của họ?

Thắc mắc 2: Vấn đề nhà mobile home

Nhà mobile home qua 50 năm ko được bán lại cho người khác, Nhà mới mobile bán ra sẽ bị agent lấy 25% thông tin này có đúng không?

=> Vậy mình phải xử lý thế nào đối với những căn nhà này? sau khi cha mẹ hoặc thế hệ trước qua đời? bán không được nhưng lại không ai ở? hoặc là sau khi chủ nhà qua đời thì nhà nước được quyền thu hồi về?

Em muốn tìm hiểu thêm về tính xác thực của các vấn đề liên quan ở trên thì có thể tìm kiếm thông tin ở đâu ạ? Em cảm ơn anh/chị đã hướng dẫn và phản hồi.