Chào các mẹ,

Các mẹ có kinh nghiệm bày em với.

Em đang sống và làm việc tại Nhật năm thứ 4, nhân dịp cuối năm công ty nghỉ đông 2 tuần nên em định đi du lịch Mỹ, vì có người thân, quan hệ họ hàng xa nhưng lại thân với nhau, nên anh của em nói là qua anh dẫn đi chơi. Anh em ở Cali.

Em hoàn thành tất cả hồ sơ, bao gồm chứng minh tài chính, hợp đồng lao động, bảng lương của công ty, giấy chứng nhận đang làm việc tại công ty, lịch trình, thư mời của anh em,...Nói chung em chuẩn bị kĩ lưỡng và dịch sang tiếng Anh.

Theo dự định là em sẽ ở nhà anh em cỡ 2 tuần trong chuyến đi, sau đó tự đi chơi 1 tuần, và ở nhà anh em mấy ngày Noel.

Vậy nhưng khi đi phỏng vấn người phỏng vấn KHÔNG thèm xem giấy tờ của em. Em phỏng vấn ở Đại sứ quán Mỹ ở Tokyo.

Vừa vào thì hỏi em, em cũng hơi run, nhưng trả lời từ từ trôi chảy

Đi Mỹ đi đâu - Đi Cali

Đi Mỹ làm gì - Đi Mỹ thăm người thân, nhưng mục đích chính là đi du lịch, trải nghiệm Mỹ và Noel ở Mỹ

Người thân như thế nào - Là con của bà em bà ngoại (dạ bà con xa thật, nhưng chơi thân ạ)

Ở Nhật bao lâu rồi - Ở Nhật gần 4 năm

Ở Nhật làm gì - Làm ở công viên chủ đề, sales, dịch thuật, v.v...

Đi du lịch đâu ngoài Nhật - Chỉ có đi Taiwan, Hàn Quốc

Và nó đánh em rớt.

Em không hiểu lý do vì sao. Và muốn nộp đơn lại, nhưng ai cũng bảo giờ có nộp không có thay đổi gì thì sẽ rớt tiếp.

Em không rõ là mình phải cải thiện hồ sơ như thế nào, và em trả lời đều là trả lời đúng sự thật.

Các mẹ có kinh nghiệm nào cho em xin ít với ạ. Huhu.

Cảm ơn các mẹ đã đọc bài.